1-2-hydro
ธันวาคม 14, 2017, 02:58:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
ต้องการกลับหน้าหลัก กด www.1-2-hydro.com

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองปลูกพริกหวาน ในน้ำ  (อ่าน 13734 ครั้ง)
pintong
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 09:14:25 AM »

ผมได้ทดลองปลูกพริกหวาน ในน้ำ
แบบน้ำไม่หมุนเวียน และไม่เติมอากาศ

โปรดสังเกตุราก นี่คือผลจากการที่สภาพน้ำ ดี

เริ่มเอาต้นกล้าที่เพาะในฟองน้ำ มาปลูก เมื่อ 13 กพ. 55
ในสภาพที่ปลูก รับแสงแดดตลอด และร้อนมาก ต้องหากระดาษ มาบังกล่องด้วย
lamphunclub
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:12:28 PM »

เก่งนะครับ น่าสนใจมากครับ

VALUE
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 06:34:03 PM »

ผมได้ทดลองปลูกพริกหวาน ในน้ำ
แบบน้ำไม่หมุนเวียน และไม่เติมอากาศ

โปรดสังเกตุราก นี่คือผลจากการที่สภาพน้ำ ดี

เริ่มเอาต้นกล้าที่เพาะในฟองน้ำ มาปลูก เมื่อ 13 กพ. 55
ในสภาพที่ปลูก รับแสงแดดตลอด และร้อนมาก ต้องหากระดาษ มาบังกล่องด้วย

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา เยี่ยมมมมมมมมมมม  และเก่งมั๊กม๊ากกกกกก  เลย น๊ค๊    น่าสนใจเลยทีเดียว

sports

Post By Sport Basketball OnlySBO
nat
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 10:02:02 PM »

คุณภาณุระวังนะครับ ถ้าปลูกใกล้ strawberry, ผมโดนแมลงตัวที่เป็นจุดแดงๆ (ไม่รู้เพลี้ย หรือไร) มาจากสตรอเบอรี่ พอมาเจอพริกมันย้ายมากินพริกหมดเลย ระบาดหนักมากเลยครับ ใบโดนกินซะเป็นสีขาว แบบแสงทะลุผ่านได้เลยครับ

เคยอ่านว่าในต่างประเทศเค้าให้ระวังสถานที่ปลูกสตรอเบอรี่ว่าไม่ควรปลูกต่อ หรือปลูกกับ พริกหวาน เพราะราและแมลงรบกวน ครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:02:47 AM »

ขอบคุณ คุณ nat มากครับที่เตือน ผมเห็นแล้วครับ ยอดที่ออกมาใหม่มัน หงิกงอ หมด ผมยังกะว่า วันนี้ถ้าว่างจะเอามาส่อง
กล้องดูว่าเป็นตัวอะไร
สาเหตุ ที่ทดลองปลูกเพราะ ที่ลำพูนมีการปลูกพริกหวานมาก และมีคนให้ผมทำปุ๋ยพริกหวานให้ ซึ่งเขาใช้วิธีปลูกแบบในวัสดุปลูก
( ซึ่งปกติก็ปลูกโดยวิธีนี้หมดในไทย ) และผมมาคิดว่าถ้าปลูกในน้ำโดยตรงเลยมันจะประหยัดต้นทุนมาก ก็เลยทดลองดู
ปรากฏว่า ขณะนี้ การเจริญเติบโตดีมาก ( จากปากคนที่ปลูกพริกหวานที่มาเอาปุ๋ยผม ) และเริ่มมีดอกแล้ว ผมได้เพาะกล้า
เพื่อทดลองรอบต่อไปอยู่ ถ้าไม่นับเรื่อง แมลง หรืออะไรที่ยังไม่รู้รบกวน ก็จะถือว่าดีมากทีเดียว แต่ผมคิดว่าไม่น่ามีปัญหา
เพราะปกติ พริกหวานต้องปลูกในโรงเรือนแบบปิด อยู่แล้ว
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 09:41:22 PM โดย pintong » บันทึกการเข้า
Krungsri
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 10:05:09 PM »

น่าสนใจมากเลยครับ แต่จะปลูกในพื้นที่ แถบภาคกลางได้หรือเปล่าครับ เพราะอากาศร้อนมาก
pintong
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:25:08 AM »

พริกหวานคงจะมีปัญหาครับ เพราะขนาดชาวไต้หวัน ยังต้องมาปลูก ที่สะเมิงเลยครับ
Krungsri
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:55:53 PM »

ครับ ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์