1-2-hydro
ธันวาคม 20, 2014, 06:21:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
ต้องการกลับหน้าหลัก กด www.1-2-hydro.com

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกสตอเบอรี่ในกระถาง  (อ่าน 65664 ครั้ง)
pintong
Administrator
Hero Member

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 06:44:13 AM »

ดีใจด้วยครับ คุณ chuan และเหมือนว่าออกมาดอกนึง จะมีตามมาอีกหลายดอกนะครับ
ชุดนี้คือที่ปลูกตั้งแต่กลางปี และโพสต์ไว้ว่าเหลือ 3-4 ต้นใช่ไหมครับ?

พูดถึงเพลี้ย ถ้าตามรูปยังงี้ยังว่าของคุณชวนยังไม่หาย ของผมท่าทางจะอาการหนักกว่า แถมมันลามไปติดต้นสวยๆ ที่ปลูกก่อนหน้าด้วยแล้ว และติดไปที่ดอกใหม่ๆที่กำลังออก, ตอนนี้ขอบฐานรองดอกก็เป็นสีน้ำตาลไหม้แห้งๆ แล้วครับ แต่..หาตัวเพลี้ยไม่เจอ  ฮืม

คุณภาณุครับ พวกมดบ้านตัวเล็กๆ ที่ขึ้นขนมหวานนี่ถือเป็นศัตรูสตรอเบอรรี่ไหมครับ มันดูดน้ำหวานตามดอกเลยไม่รู้ว่าช่วยผสมเกสร หรือกัดกินจนดอกแห้ง? ต้องกำจัดไหมครับ?

มดไม่กัดครับ เพลี้ยไฟ ตอนแดดจัด มันจะออกมา เดินบนผิวใบ เอากล้องส่องพระ ส่องดู ครับ ตัวยาวสีขาวๆ
มีทั่วไป และมีระยะที่มีปีกบินได้ด้วย
nat
Newbie
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 11:16:50 PM »

เย็นนี้ ถ่ายรูปสตรอเบอรี่ที่มีปัญหามาให้ดูครับ พวกนี้มาจากไหลที่ปลูกเมื่อ 23-24 ธ.ค. 2554 ที่ผ่านมา, ตอนแรกที่จะแตกใบใหม่บางใบตอนแรกก็ปรกติ บางใบก็มีปัญหาตั้งแต่แรก พ่นยาฉุนไปแล้ว 3 รอบ แต่ยังไม่หาย อาการยังงี้ใช่เพลี้ยไหมครับ?

ตอนนี้ต้นส่วนใหญ่ออกดอกหมดแล้ว บางต้นมีใบดีๆ แค่ใบเดียวเองครับ หากจะเด็ดใบไม่ดีทิ้งก็กล้วจะไม่พอสังเคราะห์แสง ทำยังไงดีครับ?

อีกรูปต้นนึงครับ
nat
Newbie
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 11:30:18 PM »

อันนี้เป็นต้นสตรอเบอรรี่ ล็อตที่ซื้อมาจากดอยอ่างขาง ปลูกมาตั้งแต่ 6 ธ.ค. 2554 ตอนแรกโอเคมากเลยและใส่รถมาเองไม่โดนใส่กล่อง, แต่พอปลูกมาล็อตหลังจากสะเมิงของคุณภาณุแล้ว เอาต้นมาไว้ใกล้ๆ กัน ตอนนี้ดอกและใบ ก็เริ่มมีขอบเป็นสีน้ำตาลไหม้ ไม่รู้เป็นอะไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

- ต้นยังงามอยู่นะครับ ยิ้ม (เพื่อเทียบ scale, กระถางขนาด 11" นะครับ)

- แต่ดอกซีครับ มันมีปัญหา  เศร้า (อาการนี้ ต้นล็อตหลังจากสะเมิงที่ออกดอกเป็นก่อนครับ, แล้วต้นจากดอยอ่างขางเพิ่งจะเริ่มออกดอกไม่กี่วันนี้เอง)

- แถมไม่ใช่ดอกเดียวด้วย  ร้องไห้ ดอกออกใหม่ก็เป็นเหมือนกัน
pintong
Hero Member

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 06:24:45 AM »

เพลี้ยไฟนั้นแน่นอน อยู่แล้วครับ  แต่ขอบใบไหม้ เหมือนจะโดนสารอะไรที่รุนแรง
หาทางกำจัดเพลี้ยก่อน ถ้าใสปุ๋ยก็ใส่แต่น้อยๆ ลอกใบที่ไหม้ทิ้งไป รอดูใบใหม่อิกที่
ธรรมดา ดอกหรือผลที่ติดมา เราต้องเด็ดทิ้งหมด ต้องรอที่มันเกิดมาใหม่
ถ้าต้นสมบูรณ์ จะมีดอกหลายๆชุด
chuan
Jr. Member
**

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:55:42 AM »

อาการแบบนี้ ผสมปุ๋ยเยอะไปดินเปรี้ยวมาก ของผมตายเรียบเลยครับ  ร้องไห้
nat
Newbie
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:13:26 AM »

อาการแบบนี้ ผสมปุ๋ยเยอะไปดินเปรี้ยวมาก ของผมตายเรียบเลยครับ  ร้องไห้

อ๊ะ วันนี้พรุ่งนี้ ผมตั้งใจว่าจะใส่ปุ๋ยอีกพอดีเลย เพราะครบ 15 วันแล้ว. มาอ่านเจอ งั้นหยุดก่อนดีกว่า

เพิ่งหากำมะถันได้ จะลองผสมยาฉุนกำจัดเพลี้ยดูอีกทีล่ะครับ

สารที่ใส่ตั้งแต่ปลูก:
- น้ำส้มสายชู 5% ผสมที่ 1:100 รดไป 2 ครั้ง ตั้งใจเพื่อปรับ pH. เนื่องจากดินเป็นดินกระถางปลูกต้นไม้ธรรมดา
- ผมใส่ปุ๋ยดอกผลอย่างเดียว เป็นปุ๋ยหมักอินทรีย์ชนิดเม็ด ดมจากกลิ่นแล้ว น่าจะผสมเป็นขี้ค้างคาวครับ
- น้ำ E.M. ผสมน้ำที่อัตราส่วน  1:1000 รดวันเว้นวัน แล้วเปลี่ยนเป็น 1:500 รดวันเว้น 2 วัน
- ฉีดยาฉุนหมัก และเจือจางกับน้ำ พ่นสเปรย์ทั้ง ใบ-ดอก-ต้น

มีต้นนึงที่ใบหักหมดตั้งแต่มาแต่ก็ยังปลูก, มันแตกใบใหม่มาขนาดซัก 1cm, แล้วอยู่ๆ มันก็แห้งเป็นสีน้ำตาล แล้วตอนนี้ตายไปแล้วครับ เหลือแต่กระถางเปล่าให้ดูต่างหน้า
อีกต้นนึงก็ใบหักหมดตั้งแต่มาเหมือนกัน, มันไม่ออกใบแต่แตกเป็นดอก, ตอนนี้ก็เลยมีแต่ดอกตูม ไม่มีใบเลยซักใบ คิดว่ากำลังจะตายอีกต้นครับ  ร้องไห้
nat
Newbie
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:22:31 AM »

เพลี้ยไฟนั้นแน่นอน อยู่แล้วครับ  แต่ขอบใบไหม้ เหมือนจะโดนสารอะไรที่รุนแรง
หาทางกำจัดเพลี้ยก่อน ถ้าใสปุ๋ยก็ใส่แต่น้อยๆ ลอกใบที่ไหม้ทิ้งไป รอดูใบใหม่อิกที่
ธรรมดา ดอกหรือผลที่ติดมา เราต้องเด็ดทิ้งหมด ต้องรอที่มันเกิดมาใหม่
ถ้าต้นสมบูรณ์ จะมีดอกหลายๆชุด

เมื่อกี้ไปลอกใบที่ไหม้แล้วครับ ดูโกร๋นๆ พิกล.  ส่วนดอก-ผลที่ติดมา ตอนแรกเสียดายครับ แต่ดูเหมือนว่าการที่เก็บไว้ทำให้ต้นไม่ตั้งตัวใหม่เสียที ตอนนี้ได้ลูกสุกไป 3 ลูกแล้ว ดอกที่เหลือก็เหี่ยวๆ เลยตัดแล้วครับ

chuan
Jr. Member
**

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:23:22 AM »

คุณลองเอากระถ่างที่ต้นตายแล้ว วางปล่อยให้แห้ง ขี้เกลือจะขึ้นขาวไปเลยครับ  ขยิบตา
nat
Newbie
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:52:39 AM »

คุณลองเอากระถ่างที่ต้นตายแล้ว วางปล่อยให้แห้ง ขี้เกลือจะขึ้นขาวไปเลยครับ  ขยิบตา

ลังเล เหรอครับ เดี๋ยวจะลองสังเกตดู แต่ผมไม่ได้ใส่ปุ๋ยเคมีเลยซักนิด ที่จริงไม่น่าจะมีเกลือนะครับ (พวกเกลือฟอสเฟส เกลือซัลเฟส) กระถางนี้ก็ใช้ดินกระถางใบก้ามปูธรรมดา

และจะบอกว่าไปอีกต้นแล้วครับ  รูดซิบปาก เจ้าต้นที่ตอนแรกบอกว่าไม่มีใบตั้งแต่ตอนมา แต่ดันออกดอกมา ก่อนตาย ขอบของฐานรองดอกที่ออกมาก็ไหม้เหมือนกัน ยังไม่รู้สาเหตุที่แน่นอน

chuan
Jr. Member
**

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 10:23:51 AM »

Happy Chinese New Year 2012
ต้นสตอเบอรี่ของผม ออก 3 ดอก ติดเพียงดอกเดียวครับ
ไม่ยอมโต ดันสุกฉลองวันตรุษจีนเลย
pintong
Hero Member

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 03:18:46 PM »

สังเกตุดูผล มันจะมีลายๆสีดำๆเส้นลายแตก นั้นละมูลของเพลี้ยที่มันถ่ายไว้ครับ
nat
Newbie
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 12:24:30 AM »

มาอัพเดทว่า อาทิตย์นี้หลังจากลอกใบที่มีปัญหาออกแล้ว ฉีดพ่นยาฉุน+กำมะถันผงเจือจางกับน้ำ, และรดน้ำอย่างเดียว ไม่ใส่ปุ๋ย ใดๆ

กระถางส่วนใหญ่ ใบที่ออกมาใหม่ก็เหมือนจะดีขึ้น แต่ต้นสตรอเบอรี่ตายเพิ่มขึ้น, สรุปว่าจาก 36 ต้นตายไปแล้ว 4, และคงไม่รอดอีก 2 และนอกจากรา+เพลี้ย+โรคต่างๆ+อาการเน่า ที่กำลังต่อสู้กันอยู่แล้ว ตอนนี้คิดว่ามีนกมาจิกหรือไม่ก็ลมด้วยครับ เพราะใบใหม่ที่ดูสมบูรณ์ๆ ในตอนเช้า พอตอนเย็นมาดู ก็หักคากระถางได้ทุกวัน จนบางต้นไม่เหลือใบเลยและตายไปในที่สุด  ร้องไห้  ตอนนี้พยายามเลยเพาะไหลมาแซมเพิ่มอยู่ทั้งแบบน้ำและแบบดินครับ เพาะน้ำก็เจอปัญหาไหลเน่าอีก (เน่าด้านที่ ก้านใกล้ลำต้น ไม่ใช่ที่ตา)

ดินของต้นที่ตายทุกต้น ดูแล้วไม่มีขี้เกลือ หรือราที่ผิวดินนะครับ แต่บางกระถางของต้นที่ตายมีแมลงขนาดเล็ก สีขาว มองด้วยตาเปล่าได้ ขนาดประมาณ 1/3 mm เดินกันขวักไขว่ กระถางข้างเคียงที่เพาะเมล็ดพืชอื่นก็โดนเจ้าตัวนี้เหมือนกัน เมล็ดพืชโดนกินจนผุ ไม่รู้ว่านี่คือเพลี้ยไฟหรือไรแดงหรือเปล่า

แต่ผมฉีดตรงๆ ตัวด้วยยาฉุน+กำมะถัน มันก็ยังเดินกันเฉยเลยครับ  ฮืม,  กำมะถันนี่ ใช้อัตราส่วน 4g ต่อน้ำหมักยาฉุนเจือจาง 2 liter (จาก web ผู้ผลิตเค้าแนะนำที่ 30-40g ต่อน้ำ 20 liter ในไร่สวน) เจือจางไปไหมครับ? แต่เท่านี้พอแห้งก็เห็นมีผงกำมะถันเหลืองๆ ค้างอยู่บนใบบ้างแล้วครับ ดูเหมือนพืชจะชอบกำมะถันซะด้วย

pintong
Hero Member

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 06:21:12 AM »

มาอัพเดทว่า อาทิตย์นี้หลังจากลอกใบที่มีปัญหาออกแล้ว ฉีดพ่นยาฉุน+กำมะถันผงเจือจางกับน้ำ, และรดน้ำอย่างเดียว ไม่ใส่ปุ๋ย ใดๆ

กระถางส่วนใหญ่ ใบที่ออกมาใหม่ก็เหมือนจะดีขึ้น แต่ต้นสตรอเบอรี่ตายเพิ่มขึ้น, สรุปว่าจาก 36 ต้นตายไปแล้ว 4, และคงไม่รอดอีก 2 และนอกจากรา+เพลี้ย+โรคต่างๆ+อาการเน่า ที่กำลังต่อสู้กันอยู่แล้ว ตอนนี้คิดว่ามีนกมาจิกหรือไม่ก็ลมด้วยครับ เพราะใบใหม่ที่ดูสมบูรณ์ๆ ในตอนเช้า พอตอนเย็นมาดู ก็หักคากระถางได้ทุกวัน จนบางต้นไม่เหลือใบเลยและตายไปในที่สุด  ร้องไห้  ตอนนี้พยายามเลยเพาะไหลมาแซมเพิ่มอยู่ทั้งแบบน้ำและแบบดินครับ เพาะน้ำก็เจอปัญหาไหลเน่าอีก (เน่าด้านที่ ก้านใกล้ลำต้น ไม่ใช่ที่ตา)

ดินของต้นที่ตายทุกต้น ดูแล้วไม่มีขี้เกลือ หรือราที่ผิวดินนะครับ แต่บางกระถางของต้นที่ตายมีแมลงขนาดเล็ก สีขาว มองด้วยตาเปล่าได้ ขนาดประมาณ 1/3 mm เดินกันขวักไขว่ กระถางข้างเคียงที่เพาะเมล็ดพืชอื่นก็โดนเจ้าตัวนี้เหมือนกัน เมล็ดพืชโดนกินจนผุ ไม่รู้ว่านี่คือเพลี้ยไฟหรือไรแดงหรือเปล่า

แต่ผมฉีดตรงๆ ตัวด้วยยาฉุน+กำมะถัน มันก็ยังเดินกันเฉยเลยครับ  ฮืม,  กำมะถันนี่ ใช้อัตราส่วน 4g ต่อน้ำหมักยาฉุนเจือจาง 2 liter (จาก web ผู้ผลิตเค้าแนะนำที่ 30-40g ต่อน้ำ 20 liter ในไร่สวน) เจือจางไปไหมครับ? แต่เท่านี้พอแห้งก็เห็นมีผงกำมะถันเหลืองๆ ค้างอยู่บนใบบ้างแล้วครับ ดูเหมือนพืชจะชอบกำมะถันซะด้วย

กำมะถัน ถ้าใบไม่ไหม้ ก็ไม่เจือจางครับ สามารถป้องกันราได้ด้วย เพลี้ยจะดูดน้ำเลี้ยง ครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 06:55:04 AM »

รูปสตรอเบอรี่ที่ปลูกในกระถาง และ แบบไฮโดรโปนิกส์

nat
Newbie
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 12:26:17 PM »

โอ้โห งามและดกมากๆ เลยครับ.

กระถางแรกที่เหมือนไหนี่ เป็นกระถางใส่ดินหรือครับ?  แล้วภาชนะที่ปลูกแบบไฮโดรโปนิกส์ นี่คือกล่องเหล้ารองด้วยถุงพลาสติกธรรมดาหรือครับ?
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 12
  พิมพ์