1-2-hydro
กันยายน 03, 2014, 06:37:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
ต้องการกลับหน้าหลัก กด www.1-2-hydro.com

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกสตอเบอรี่ในกระถาง  (อ่าน 57599 ครั้ง)
pintong
Administrator
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 09:29:30 AM »

อยากจาทราบว่าถ้าจาสั่งชื้อต้นกล้าสตอเบอรี่ถ้า แล้วจัดส่งมาให้ที่เบตง จะเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหรค่ะ ซื้อประมาณ 20 ต้น พันธ์ 80 นะค่ะ ช่วยบอกรายละเอียดด้วยนะค่ะ อยากทราบราคาค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ
ต้องส่ง ทาง ปณ. EMS ครับ ค่าส่ง ไม่เกิน 50 ต้น 100 บาท ครับ ทาง ปณ. บอกว่า ไม่เกิน 3 วัน ถึงครับ
ต้นไม้ไม่เสียหาย เพราะผมจะ บรรจุ อย่างดี มีแผ่นโฟม รอง กันกระแทก และ 3 - 4 วัน ต้นไม้ก็ไม่ตายครับ
ขอบคุณมากครับ
สรุปคือ ค่าส่ง 100 บาทหรือค่ะ ถ้าเอา 30 ต้น รวมราคาทั้งหมดกี่บาทค่ะ

สวัสดีครับ
ถ้าเอา 30 ต้น 300 บาท ค่าส่ง 100 บาท รวม 400 บาท ครับ
ขอบคุณครับ
ตกลงค่ะเดี๋ยวจะโอนเงินไปให้นะค่ะ ขอวิธีการปลูกดูแลรักษาด้วยได้ไหมค่ะ แล้วถ้าโอนเงินไปให้จะแจ้งให้ทราบอีกที่ แต่น่าจะโอนให้วันพรุ่งนี้นะค่ะ แล้วช่วงส่งมาให้วันพุธที่ 18 พ.ค เลยได้ไหมค่ะ ของจะได้มาถึงก่อนวันอังคาร ที่ 24 พ.ค เพราะว่าต้องไปอบรมต่างจังหวัดค่ะ มีเมล็ดมันไหมค่ะพอดีอยากได้มาลองเพาะดูด้วยค่ะ
ขอบคุณมากนะค่ะ

ได้ ครับ ถ้าส่งวันพุธ ของน่าจะถึงก่อน วันที่ 24 ตามที่ บริษัท ปณ. บอกไว้ ผมจะแถมเมล็ดให้ไปทดลองเพาะ สัก 10 เมล็ด ครับ
โอนเงินให้แล้วนะค่ะ เดี่ยวจะส่งที่อยู่ไปให้ที่ข้อความส่วนตัวนะค่ะ

ผมแถมปุ๋ยให้ 1 ชุด ขนาด 500 ซีซี  วิธีผสม กรุณาดูตาม วิธีปลูก ที่ผมได้อธิบายไว้
ขอบคุณมากครับ ผมจัดส่งให้ วันนี้ ก่อน 11 โมงครับ
ได้รับของแล้วนะค่ะ แล้วก็ปลูกลงกระถางแล้ว แต่ไม่รูปว่ามันจารอดหรือเปล่า แล้วจามาแจ้งความคืบหน้าใหม่นะค่ะ
ผมลืมส่งเมล็ดให้ ต้องขอโทษเป็นอย่างมากครับ ผมจะส่ง EMS ให้ วันนี้ครับ
l3unNiiz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 01:19:03 PM »

ได้รับของเเล้วนะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
pintong
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 08:00:29 PM »

ได้รับของเเล้วนะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับที่แจ้งให้ทราบ ถ้ามีปัญหา หรือ มีความคืบหน้าประการใด กรุณาแจ้งให้ทราบด้วยครับ
ขอบคุณครับ
l3unNiiz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 12:53:42 AM »

ขอบคุณมากครับที่แจ้งให้ทราบ ถ้ามีปัญหา หรือ มีความคืบหน้าประการใด กรุณาแจ้งให้ทราบด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ยินดีค่ะ สภาพต้นไม้ที่ส่งมาดีมากเลยค่ะ เเม่ยังถามเลยว่าส่งมายังไงไม่ช้ำเลย

ไว้จะลงรูปให้ดูนะค่ะ
MooNok
Newbie
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 04:24:34 PM »

อยากจาทราบว่าถ้าจาสั่งชื้อต้นกล้าสตอเบอรี่ถ้า แล้วจัดส่งมาให้ที่เบตง จะเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหรค่ะ ซื้อประมาณ 20 ต้น พันธ์ 80 นะค่ะ ช่วยบอกรายละเอียดด้วยนะค่ะ อยากทราบราคาค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

สวัสดีครับ
ต้องส่ง ทาง ปณ. EMS ครับ ค่าส่ง ไม่เกิน 50 ต้น 100 บาท ครับ ทาง ปณ. บอกว่า ไม่เกิน 3 วัน ถึงครับ
ต้นไม้ไม่เสียหาย เพราะผมจะ บรรจุ อย่างดี มีแผ่นโฟม รอง กันกระแทก และ 3 - 4 วัน ต้นไม้ก็ไม่ตายครับ
สรุปคือ ค่าส่ง 100 บาทหรือค่ะ ถ้าเอา 30 ต้น รวมราคาทั้งหมดกี่บาทค่ะ

สวัสดีครับ
ถ้าเอา 30 ต้น 300 บาท ค่าส่ง 100 บาท รวม 400 บาท ครับ
ขอบคุณครับ
ตกลงค่ะเดี๋ยวจะโอนเงินไปให้นะค่ะ ขอวิธีการปลูกดูแลรักษาด้วยได้ไหมค่ะ แล้วถ้าโอนเงินไปให้จะแจ้งให้ทราบอีกที่ แต่น่าจะโอนให้วันพรุ่งนี้นะค่ะ แล้วช่วงส่งมาให้วันพุธที่ 18 พ.ค เลยได้ไหมค่ะ ของจะได้มาถึงก่อนวันอังคาร ที่ 24 พ.ค เพราะว่าต้องไปอบรมต่างจังหวัดค่ะ มีเมล็ดมันไหมค่ะพอดีอยากได้มาลองเพาะดูด้วยค่ะ

ได้ ครับ ถ้าส่งวันพุธ ของน่าจะถึงก่อน วันที่ 24 ตามที่ บริษัท ปณ. บอกไว้ ผมจะแถมเมล็ดให้ไปทดลองเพาะ สัก 10 เมล็ด ครับ
โอนเงินให้แล้วนะค่ะ เดี่ยวจะส่งที่อยู่ไปให้ที่ข้อความส่วนตัวนะค่ะ

ผมแถมปุ๋ยให้ 1 ชุด ขนาด 500 ซีซี  วิธีผสม กรุณาดูตาม วิธีปลูก ที่ผมได้อธิบายไว้
ขอบคุณมากครับ ผมจัดส่งให้ วันนี้ ก่อน 11 โมงครับ
ได้รับของแล้วนะค่ะ แล้วก็ปลูกลงกระถางแล้ว แต่ไม่รูปว่ามันจารอดหรือเปล่า แล้วจามาแจ้งความคืบหน้าใหม่นะค่ะ
ผมลืมส่งเมล็ดให้ ต้องขอโทษเป็นอย่างมากครับ ผมจะส่ง EMS ให้ วันนี้ครับ
ได้รับแล้วนะค่ะ ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ต้นที่เอามาปลูกก็กำลังจาฟื้นตัวค่ะ แต่ตายไปแล้ว 2 ต้นค่ะ ไม่รู้ว่ามันจาอยู่รอดกันหรือเปล่า
อยากรู้วิธีปลูกที่จะทำให้มันโตจังเลยค่ะ แต่ก็บอกตามวิธีที่ให้คราวที่แล้วนะค่ะ เดี๋ยวถ้าไปถ่ายรูปจะส่งไปให้ดูจร้า
pintong
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 07:13:14 AM »

สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
ขอบคุณครับ

ได้รับแล้วนะค่ะ ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ต้นที่เอามาปลูกก็กำลังจาฟื้นตัวค่ะ แต่ตายไปแล้ว 2 ต้นค่ะ ไม่รู้ว่ามันจาอยู่รอดกันหรือเปล่า
อยากรู้วิธีปลูกที่จะทำให้มันโตจังเลยค่ะ แต่ก็บอกตามวิธีที่ให้คราวที่แล้วนะค่ะ เดี๋ยวถ้าไปถ่ายรูปจะส่งไปให้ดูจร้า

ถ้ามันฟื้นตัวและมีใบอ่อนแตกออกมาซัก 2-3 ใบ ก็ ให้ใช้มือจับลำต้นไว้ไม่ให้มันโยก แล้วดึงใบแก่ (ใบล่างสุด)ออกให้เหลือใบใหม่ๆไว้ซัก 3-4 ใบ
เหมือนกับการแต่งกิ่งต้นไม้ จะกระตุ้นให้มันเจริญเร็วขึ้น ครับ ต้องดึงให้หลุดทั้งกาบ ไม่ใช่ตัด เพราะมันจะมีตาอยู่ข้างในกาบใบ และอย่าลืมผสมปุ๋ยบางๆรดด้วย หมั่นพ่นยาป้องกันเชื้อรา เช่น ไดเทน45 เสมอ (ไม่มีอันตราย) ถ้าจะให้ได้รับแสงแดด ต้องค่อยๆเอาออกทีละน้อย
ขอบคุณที่แจ้งให้ทราบครับ
chuan
Jr. Member
**

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 02:18:02 PM »

ของผมตายเกือบหมดแล้ว เหลือแค่ 8 ต้นเอง   ร้องไห้
pintong
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 03:52:06 PM »

อันที่เหลือพยายามอย่าให้โดนแดดจัดนะครับ และควรรดแต่น้ำเปล่าไม่ต้องผสมปุ๋ย จะต้องมีรอดไว้ให้ชมบ้างแน่นอน ถ้ามีต้นที่รอดเราก็จะมีประสบการณ์ในการปลูกสตรอเบอรี่ ครับ
chuan
Jr. Member
**

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:16:07 PM »

เหลือ 6 ต้นแล้ว  ร้องไห้
เดี๋ยวจะสั่งใหม่ เพราะเห็นน้องชายผม อยากได้เหมือนกัน
  แลบลิ้น
pintong
Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 07:00:19 PM »

ครับ ขอบคุณรับ
l3unNiiz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 07:26:04 PM »

ตายไปสองต้นค่ะ แต่ต้นอื่นแข็งแรงดี

วันนี้ย้ายมาหอแล้วค่ะ ย้ายใส่กระถางใหญ่ รากต้นสตรอเบอรี่ป่า ยาวมากๆเลย
chuan
Jr. Member
**

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:39:25 PM »

ของผมเป็นโรคยอดเน่าตายครับ ไม่ได้ฝังลึกนะ
ดึงแต่ละต้นขึ้นมา มีรากฝอยขาวๆ ทุกต้น แต่ยอดมันเน่าหมดแล้ว เศร้าเลย
ไม่แน่ใจว่าเกิดจากรีบใส่ปุ๋ย หรือใส่ยากันเน่าชีวภาพ พอดีหาแบบเคมีไม่ได้
pintong
Hero Member

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 06:34:38 AM »

ยากันรา เช่น ไดเทน45 นิยมใช้ในการปลูกสตรอเบอรี่ ไม่มีอันตราย ยากันราชีวภาพก็ดี แต่เราต้องรู้สูตรที่เขาทำด้วย
ว่า ทำด้วยอะไร เพราะ ตัวชีวภาพ บางตัวก็ป้องกันราชนิดหนึ่งๆ ไม่เหมือนกัน ส่วนมากที่ทำขายกัน ก็ทำจากน้ำหมัก
ซึ่งต้องมีการเก็บรักษาที่ถูกวิธี ถึงจะมีประสิทธิภาพ ครับ

การปลูกสตรอเบอรี่ในกระถาง ของต่างประเทศ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=cxliskHsGf4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=cxliskHsGf4</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=3wDVdjiU14E" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=3wDVdjiU14E</a>

กรุณาสังเกตุดูดินที่เขาใช้ปลูกจะเบา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 06:42:51 AM โดย pintong » บันทึกการเข้า
chuan
Jr. Member
**

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 01:45:52 PM »

ไดเทน45 ผมจดชื่อไปถามแล้ว ร้านขายต้นไม้ไม่มี
เค๊าเลยแนะนำเป็นน้ำชีวภาพให้ รดไปสัปดาห์ละครั้ง 2 สัปดาห์ครับ
แทนที่จะกันเน่า มันเลยเน่าตายจนได้ ไว้คราวหน้าจะไม่รดแล้วครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:29:13 PM »

ไดเทน45 ผมจดชื่อไปถามแล้ว ร้านขายต้นไม้ไม่มี
เค๊าเลยแนะนำเป็นน้ำชีวภาพให้ รดไปสัปดาห์ละครั้ง 2 สัปดาห์ครับ
แทนที่จะกันเน่า มันเลยเน่าตายจนได้ ไว้คราวหน้าจะไม่รดแล้วครับ

เอาไว้วันหลัง ผมจะแบ่งขาย เป็นถุงเล็กๆ ที่พอใช้ใการป้องกันเชื้อราในขณะที่ต้นเล็กๆ ให้ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 12
  พิมพ์