1-2-hydro
ธันวาคม 15, 2017, 10:42:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
ต้องการกลับหน้าหลัก กด www.1-2-hydro.com

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปสตรอเบอรี่ที่ปลูกเมื่อ 22 สิงหาคม 54 ที่ในเมืองลำพูน  (อ่าน 23887 ครั้ง)
pintong
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:35:13 AM »

รูปสตรอเบอรี่ที่ปลูกเมื่อ 22 สิงหาคม 54 ที่ในเมืองลำพูน
โดยใช้ไหลที่เอาลงมาเมื่อ 15 สิงหาคม 54
ตามกระทู้นี้ http://www.1-2-hydro.com/smf/index.php?topic=142.0

เป็นการปลูกในระบบไฮโดรโปนิกส์
แบบปลูกในวัสดุปลูก ใช้ ทราบ + แกลบดิบ อย่างละเท่าๆกัน
ให้สารละลาย วันละ 3 ครั้งๆ ละ 1 นาที

โปรดสังเกตุ ดีๆ จะเห็นว่า เริ่มทยอยออกดอกบ้างแล้ว
ผมได้เด็ดดอกทิ้งไปบ้าง เพราะต้นยังไม่ค่อยแข็งแรงเต็มที่
ผมปลูก พันธุ์ 80 กับ พันธุ์ 60

สังเกตุอิกที ผมไม่ใช้หัวน้ำหยด แต่ใช้ไม้เสียบลูกชิ้นแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 03:21:19 PM โดย pintong » บันทึกการเข้า
pintong
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 10:11:47 AM »

เพิ่มรูปครับ

jukgree
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 05:06:40 PM »

น่ากินมากครับ ผลก็ดกด้วย  ยิ้มกว้างๆ
สุดยอดครับคุณณุ สามารถปลูกไว้กินเองที่บ้านได้สบายๆเลย  

ผมรบกวนสอบถามคุณณุ ผมลองนั่งคิดๆดู ถ้ามีที่สัก 1 ไร่ จะเป็นที่ดอนหรือที่นาก็แล้วแต่ แล้วผมมาขึ้นแปลงปลูกสตรอเบอรี่ ปลูกพื้นราบนะครับไม่ได้ปลูกพื้นที่สูง(จ.เชียงราย)กลางวันอากาศก็ร้อนมากเหมือนกัน ไม่ทราบว่าผลผลิตจะดีเหมือนปลูกตามพื้นที่สูงมั้ยครับ อนาคตผมตั้งใจอยากปลูกแบบเชิงพาณิชย์ไม่ทราบว่าจะพอปลูกได้มั้ย ตอนนี้ทดลองปลูกในกระถางลูกก็ออกมาให้ทานเรื่อยๆครับแต่ลูกจะไม่ใหญ่ ปลูกแล้วมีความสุขมากๆ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 05:09:25 PM โดย jukgree » บันทึกการเข้า
pintong
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 07:50:08 PM »

น่ากินมากครับ ผลก็ดกด้วย  ยิ้มกว้างๆ
สุดยอดครับคุณณุ สามารถปลูกไว้กินเองที่บ้านได้สบายๆเลย  

ผมรบกวนสอบถามคุณณุ ผมลองนั่งคิดๆดู ถ้ามีที่สัก 1 ไร่ จะเป็นที่ดอนหรือที่นาก็แล้วแต่ แล้วผมมาขึ้นแปลงปลูกสตรอเบอรี่ ปลูกพื้นราบนะครับไม่ได้ปลูกพื้นที่สูง(จ.เชียงราย)กลางวันอากาศก็ร้อนมากเหมือนกัน ไม่ทราบว่าผลผลิตจะดีเหมือนปลูกตามพื้นที่สูงมั้ยครับ อนาคตผมตั้งใจอยากปลูกแบบเชิงพาณิชย์ไม่ทราบว่าจะพอปลูกได้มั้ย ตอนนี้ทดลองปลูกในกระถางลูกก็ออกมาให้ทานเรื่อยๆครับแต่ลูกจะไม่ใหญ่ ปลูกแล้วมีความสุขมากๆ ^^
ถ้าลองใส่ปุ็ย ลูกก็จะใหญ่ ครับ การที่ลูกจะใหญ่ หรือเล็ก ไม่เกี่ยวกับ ภูมิประเทศ หรือ ภูมิอากาศ ครับ อยู่ที่อาหาร
แต่ตอนที่ ดอก พัฒนา จะเป็นผล ต้องการอากาศเ็ย็นระดับหนึ่ง ถ้าเป็นผลแล้ว มีอาหาร อุดมสมบูรณ์ ก็ ไม่น่ามีปัญหาครับ
พืชเป็นสิ่งมีชีวิต สามารถปรับตัวเองได้ มากกว่าที่เราคิด ทุกวันนี้ เรา ( นักวิชาการ ) คิดแทนพืช เหมือนกับว่าเราสืบเชื้อสาย
มาจากพืช จริงๆ พืชมันคิดอย่างไร ก็ยังไม่มีใครรู้ครับ
ที่เห็นในรูป ผมก็ปลูกบนพื้นที่ราบ ถ้าผมไม่ติดทดลองบางอย่าง จะติดผลมากกว่านี้มาก ที่ต่างประเทศก็ปลูกติดทะเล
คงจะสูงกว่ระดับน้ำทะเล ไม่เกิน 20 ม. แน่ๆ ก็เห็นเขาปลูกกันเป็นล่ำเป็นสัน แรกๆ ที่เชียงใหม่ ก็ปลูกข้างคลองชลประทาน
จนมีนักวิชาการออกมาบอกว่าสตรอพันธุ์นั้น ต้องการความสูง กี่พันเมตร พันธุ์นี้ กี่พัน เมตร ผมว่า ปล่อยมันเป็นธรรมชาติ
ดีกว่า ทดลองปลูกก่อน ถ้ามันได้ผลดี ก็ไม่ต้องใส่ใจ ละ ว่ามันจะสูงกี่เมตร มากหมอก็มากความครับ
jukgree
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 09:36:49 PM »

ถ้าลองใส่ปุ็ย ลูกก็จะใหญ่ ครับ การที่ลูกจะใหญ่ หรือเล็ก ไม่เกี่ยวกับ ภูมิประเทศ หรือ ภูมิอากาศ ครับ อยู่ที่อาหาร
แต่ตอนที่ ดอก พัฒนา จะเป็นผล ต้องการอากาศเ็ย็นระดับหนึ่ง ถ้าเป็นผลแล้ว มีอาหาร อุดมสมบูรณ์ ก็ ไม่น่ามีปัญหาครับ
พืชเป็นสิ่งมีชีวิต สามารถปรับตัวเองได้ มากกว่าที่เราคิด ทุกวันนี้ เรา ( นักวิชาการ ) คิดแทนพืช เหมือนกับว่าเราสืบเชื้อสาย
มาจากพืช จริงๆ พืชมันคิดอย่างไร ก็ยังไม่มีใครรู้ครับ
ที่เห็นในรูป ผมก็ปลูกบนพื้นที่ราบ ถ้าผมไม่ติดทดลองบางอย่าง จะติดผลมากกว่านี้มาก ที่ต่างประเทศก็ปลูกติดทะเล
คงจะสูงกว่ระดับน้ำทะเล ไม่เกิน 20 ม. แน่ๆ ก็เห็นเขาปลูกกันเป็นล่ำเป็นสัน แรกๆ ที่เชียงใหม่ ก็ปลูกข้างคลองชลประทาน
จนมีนักวิชาการออกมาบอกว่าสตรอพันธุ์นั้น ต้องการความสูง กี่พันเมตร พันธุ์นี้ กี่พัน เมตร ผมว่า ปล่อยมันเป็นธรรมชาติ
ดีกว่า ทดลองปลูกก่อน ถ้ามันได้ผลดี ก็ไม่ต้องใส่ใจ ละ ว่ามันจะสูงกี่เมตร มากหมอก็มากความครับ

ขอบคุณมากครับ งั้นก็คงไม่มีปัญหาสำหรับพื้นราบแล้วพร้อมจะลุยเต็มที่ครับ ผมก็พึ่งนึกขึ้นได้ที่ อ.แม่สายก็เห็นเขาปลูกตามข้างทางก็ยังปลูกกันได้เลยแต่ไม่ค่อยจะหวานเอาซะเลย
ส่วนเรื่องที่ต้นพันธุ์เริ่มสร้างตาดอกต้องการอากาศเย็นระดับหนึ่ง อากาศเย็นประมาณกี่องศาครับและต้องการอากาศเย็นตอนกลางวันหรือกลางคืนครับถ้าต้องการอากาศเย็นตอนกลางคืนคงไม่มีปัญหา  หรืออีกอย่างถ้าเรานำต้นพันธุ์จากที่สูงลงมากปลูกข้างล่างเหมือนที่สั่งต้นพันธุ์จากคุณภาณุแล้วต้นพันธุ์ยังต้องการอากาศเย็นอยู่มั้ยครับ เพราะที่ผมปลูกดอกก็ออกและติดผลอยู่เรื่อยๆ เพียงแค่บำรุงปุ๋ยให้ดี ดินให้สมบูรณ์ ป้องกันโรคต่างๆให้ได้ ลูกก็โตสมบูรณ์แล้วใช้มั้ยครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 09:56:15 PM โดย jukgree » บันทึกการเข้า
VALUE
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 04:04:12 AM »

จุมพิต จุมพิต

พูดถึง.....ปลูกไว้ก็ดีเหมือนกัน น๊ค๊   (น่ากินมั๊กกกม๊ากกกเลยยทีเดียว)

ประโยชน์ ก็มีอยู่มากมายเลยทีเดียวเชียวว 

สตรอเบอร์รีมีวิตามินเอ วิตามินบี และวิตามินซี
                   มีกรดโฟลิก (Folic acid)
                   มีเส้นใยอาหาร (Fiber)

เป็นพืชล้มลุก แตกกิ่งก้านแผ่ปกคลุมดิน ใบจะรวมกันอยู่ 3 ใบใน 1 ก้าน ขอบใบมีรอยหยัก มีดอกสีขาว ผลมีก้านยาวเชื่อมกับต้น มีเสี้ยนเล็ก ๆ บาง ๆ

กระจายอยู่ทั่วผล มีกลีบเลี้ยงบนขั้วของผล เมื่ออ่อนมีสีขาว เหลือง เมื่อสุกจะเป็นสีส้ม หรือแดง รสชาติอมเปรี้ยวถึงหวาน ขึ้นอยู่กับผลที่สุก

Post By Sport Basketball OnlySBO
pintong
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 06:18:52 AM »

ขอบคุณมากครับ งั้นก็คงไม่มีปัญหาสำหรับพื้นราบแล้วพร้อมจะลุยเต็มที่ครับ ผมก็พึ่งนึกขึ้นได้ที่ อ.แม่สายก็เห็นเขาปลูกตามข้างทางก็ยังปลูกกันได้เลยแต่ไม่ค่อยจะหวานเอาซะเลย
ส่วนเรื่องที่ต้นพันธุ์เริ่มสร้างตาดอกต้องการอากาศเย็นระดับหนึ่ง อากาศเย็นประมาณกี่องศาครับและต้องการอากาศเย็นตอนกลางวันหรือกลางคืนครับถ้าต้องการอากาศเย็นตอนกลางคืนคงไม่มีปัญหา  หรืออีกอย่างถ้าเรานำต้นพันธุ์จากที่สูงลงมากปลูกข้างล่างเหมือนที่สั่งต้นพันธุ์จากคุณภาณุแล้วต้นพันธุ์ยังต้องการอากาศเย็นอยู่มั้ยครับ เพราะที่ผมปลูกดอกก็ออกและติดผลอยู่เรื่อยๆ เพียงแค่บำรุงปุ๋ยให้ดี ดินให้สมบูรณ์ ป้องกันโรคต่างๆให้ได้ ลูกก็โตสมบูรณ์แล้วใช้มั้ยครับ ^^

ต้องการอากาศเย็นตอนกลางคืน และกลางวันต้องสั้น กว่ากลางคืนด้วยครับ ชาวเขาปลูกในหุบเขา มีช่วงกลางวันสั้น เพราะอยู่ในหุบเขา
ของเขาเลยติดดอกก่อน พื้นที่ราบ ถ้าในพื้นที่ราบต้องรอให้เข้าฤดูหนาวก่อนเพื่อต้องการช่วงแสงสั้น
ในดินแดน ปาเลสตาย ก็ปลูกสตรอเบอรี่ และสามารถส่งออกขายได้ พันธฺุ 329 ( yaele ) ก็นำพันธุ์ มาจากอิสราเอล ซึ่งพื้นที่ส่วนมาก
เป็นทะเลทราย กลางวันร้อน กลางคืนหนาว การทำให้ช่วงแสงสั้นตอนกลางวันสามารถทำได้ โดยวิธีกล
การติดดอก กับการสร้างตาดอกไม่เหมือนกัน ถ้ามีอากาศเย็นต่อเนื่อง ก็จะสร้างตาดอก ต่อเนื่องหลายๆชุด
แต่ทั้งนี้ มันก็ขึ้นอยู่กับการปรับตัว ของพืช ชนิดนั้นๆด้วย และที่สำคัญ สารอาหาร หรือ สารต่างๆ มีผลต่อพืชมากครับ
ที่แม่สาย รสชาด ไม่หวาน ก็คงเป็นเพราะ ไม่ใช่พันธุ์ ที่มีรสหวาน ( ถึงเป็นพันธุ์หวาน ถ้าขาดหรือพืชดูดซึม ธาตุโปแตสเซียมไม่ได้
ก็ทำให้รสชาดไม่ดีได้ ครับ)
chuan
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 03:45:44 PM »

งามมากครับ  ตกใจ
eikQsung
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 04:27:49 AM »

น่าทานมาก

taweeratwow
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:43:36 AM »

สุดยอดเลยพี่  งามจัง   ผมเห็นด้วยกันพี่ ภานุ ว่า ระดับความสูง ยังไม่ใช่ปัจจัยหลัก   เพราะผมลองซื้อพันธุ์ มาจากภูเรือ ลองปลูกเล่นๆๆ ปลูกแบบไม่ดูแลเลย มาประมาณ 2 ปี และ ผมก็เห็น  เขาออกลูก ทุกปี แต่ยิ่งปลูกลูกก็เล็กลง  สงสัยไหลขึ้น ติดๆๆกันไปหมดแย่งอาหารกัน ลูกเลยเล็ก    ที่ผมปลูก อยู่ที่ จังหวัดเลย อ.ปากชม  อยู่สูงจากระดับน้ำทะเล  329 เมตร ใช้ gps วัด   พันธุ์ที่ ใช่ ไม่รู้พันธุ์ อะไร แต่ 329 ลูกไม่ค่อย ติด จะติดแค่ช่วง ที่มีอากาศเย็น จัด รอบเดียว ก็จะไม่ติด ลูก อีกเลย ออกแต่ดอกแต่ไม่เป็นผล  แต่พันธุ์ ที่ปลูก คลุมดิน นี่ ติดตลอด  หน้าฝน  หน้าร้อน ก็ยัง มีบางต้น ออกดอกเลย  งง จริงๆๆ

* DSC01862.jpg (117.64 KB, 600x450 - ดู 629 ครั้ง.)

* DSC01864.JPG (68.19 KB, 600x450 - ดู 629 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 01:19:12 PM โดย taweeratwow » บันทึกการเข้า
pintong
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 03:29:25 PM »

ดูรูปทรงของลูกคล้าย 80 ที่ลูกเล็กอาจจะเป็น แร่ธาตุไม่สมบูรณ์ ส่งมาแลกกับพันธุ์ 80 ของผมไหม ผมจะให้แลก 2 ต้น
ที่ติดดอก แต่จะ เขย่าดินออก ส่ง EMS ถ้าตกลง ก็จะบอกมาส่งเลย ครับ
jukgree
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 07:33:59 PM »

สุดยอดเลยพี่  งามจัง   ผมเห็นด้วยกันพี่ ภานุ ว่า ระดับความสูง ยังไม่ใช่ปัจจัยหลัก   เพราะผมลองซื้อพันธุ์ มาจากภูเรือ ลองปลูกเล่นๆๆ ปลูกแบบไม่ดูแลเลย มาประมาณ 2 ปี และ ผมก็เห็น  เขาออกลูก ทุกปี แต่ยิ่งปลูกลูกก็เล็กลง  สงสัยไหลขึ้น ติดๆๆกันไปหมดแย่งอาหารกัน ลูกเลยเล็ก    ที่ผมปลูก อยู่ที่ จังหวัดเลย อ.ปากชม  อยู่สูงจากระดับน้ำทะเล  329 เมตร ใช้ gps วัด   พันธุ์ที่ ใช่ ไม่รู้พันธุ์ อะไร แต่ 329 ลูกไม่ค่อย ติด จะติดแค่ช่วง ที่มีอากาศเย็น จัด รอบเดียว ก็จะไม่ติด ลูก อีกเลย ออกแต่ดอกแต่ไม่เป็นผล  แต่พันธุ์ ที่ปลูก คลุมดิน นี่ ติดตลอด  หน้าฝน  หน้าร้อน ก็ยัง มีบางต้น ออกดอกเลย  งง จริงๆๆ

อยากได้ไหลของคุณ taweeratwow ไม่ทราบจะพอแบ่งให้ได้มั้ยครับ  ยิงฟันยิ้ม
taweeratwow
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:05:42 PM »

ส่งไปยังไง ครับ ขุดขึ้นใส่ ถุง หรอ ครับ   สนใจอยากแลก ครับ  มีเยอะเลย   เบียดกันแน่นไปหมด  ปีที่แล้วออกผลให้ ขนาดใหญ่ดีครับ  ความกว้าง วางบนมือประมาณ 3 นิ้วมือ
pintong
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 06:19:56 AM »

ส่งไปยังไง ครับ ขุดขึ้นใส่ ถุง หรอ ครับ   สนใจอยากแลก ครับ  มีเยอะเลย   เบียดกันแน่นไปหมด  ปีที่แล้วออกผลให้ ขนาดใหญ่ดีครับ  ความกว้าง วางบนมือประมาณ 3 นิ้วมือ
ขุดใส่ถุง ไม่ต้องติดดินมาก ไม่ต้องใส่น้ำใส่ถุงพลาสติดมัดปาก แล้วใส่กล่อง พยายามอย่าให้มันเขย่าได้ กล่องเล็กๆ
ส่ง EMS ครับ ให้ที่อยู่ มาเลยครับ ผมจะได้ส่งไปให้เลย ของผมมันอยู่ในถุงอยู่แล้ว ก็จะเอาออกแล้วเขย่าดินออกบ้าง
ใส่ถุงพลาสติก ใส่กล่องครับ
jukgree
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:44:36 PM »

คุณภาณุครับ ตอนนี้ขอยืมที่นาพ่อได้แล้ว ผมกะว่าปีนี้จะทดลองปลูกสักไร่ ผมจะไปหาซื้อไหลพันธุ์ 80  ราคาถูกๆ คุณภาพดีๆได้ที่ไหนบ้างครับ
เพราะเท่าที่อ่านในเนตบอกว่าพื้นที่ 1 ไร่ปลูกได้ประมาณ 8000-10,000 ต้น  จะสั่งคุณภาณุคงไม่ไหวแน่ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์