1-2-hydro
ธันวาคม 15, 2017, 11:02:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
ต้องการกลับหน้าหลัก กด www.1-2-hydro.com

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไรแดง และ เพลี้ยไฟ ที่ระบาดในสตรอเบอรี่  (อ่าน 16367 ครั้ง)
pintong
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 07:54:14 PM »

ผมได้ upload ไรแดง ที่ระบาดในสตรอเบอรี่ พันธุ์ 80
จึงเอามาให้ เพื่อนๆได้ดูกัน  มันจะอาศัยอยู่ใต้ใบสตรอเบอรี่
มีการสร้างใย และมีตัวอ่อนๆ ปราบ ยากมาก ถ้าไม่ใช้เคมี
ถ้ามีมาก ทำความเสียหายให้ได้ อย่างมากมาย

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=VqwYnTsUDDk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=VqwYnTsUDDk</a>

ทั้งเพลี้ยไฟ และไรแดง มันเป็นของคู่กัน ชาวสวนถึงพูดว่า เพลี้ยไฟไรแดง
ไรแดงอาศัยอยู่ใต้ใบสตรอเบอรี่โดยการถักใย และดูดกินน้ำเลี้ยง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 08:11:46 AM โดย pintong » บันทึกการเข้า
pintong
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 02:15:58 PM »

ตัวนี้เป็นเพลี้ยไฟครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=PbacNbw5rgw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=PbacNbw5rgw</a>

สังเกตุดูจะเห็นรอยดำๆตามใบและก้าน ผลอ่อน เพราะมันถ่ายมูลออกมาติดไว้
ถ้าระบาดมาก ทำให้ ไม่เจริญเติบโต ผลเล็ก ฝ่อ เสียหายมากๆ

ตัวนี้มีปีก แสดงว่าโตเต็มวัย และพร้อมที่บินไปหาแหล่งที่อยู่ใหม่แล้ว
มันสามารถทำลายต้นสตรอเบอรี่ได้ ทั้ง มีปิก และไม่มีปีก
เพลี้ยไฟ อาศัยอยู่ในกลีบใบอ่อนๆ ตอนกลางวันถ้าแดดร้อน จะออกมา เดินเพ่นพล่าน
ดูดกินน้ำเลี้ยงได้ทั่วทั้งต้น และเป็นสาเหตุให้เกิดโรคอื่นได้ด้วย

กลับหน้ารวมกระทู้
http://www.1-2-hydro.com/smf/index.php?board=1.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 08:12:25 AM โดย pintong » บันทึกการเข้า
jukgree
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 05:08:26 PM »

ไรแดงดูแล้วน่ากลัวเหมือนกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
pintong
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 07:34:03 PM »

ไรแดงดูแล้วน่ากลัวเหมือนกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เพลี้ยไฟ จะรุนแรงมากกว่าครับ สามารถเห็นผลได้ เร็ว ส่วนไรแดง จะซึมลึก ทั้งสองอย่างจะระบาดมากใน
พันธุ์ ที่มีรสชาด หวาน ( ความเห็นส่วนตัว )
nat
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:52:20 PM »

ผมพยายามสังเกต strawberry ต้นที่มีปัญหาทุกต้น ก็ไม่เห็นเจ้าสองตัวนี้นะครับ แต่มีต้นพริกต้นนึงตอนแรกปลูกอยู่ใกล้ๆ สงสัยว่าโดนไรแดงหรือเปล่า เพราะพลิกใต้ใบเห็นแมลงสีแดงขนาดเล็กมากเต็มไปหมด

ใบโดนกินส่วนที่เป็นสีเขียวกลายเป็นสีขาวอมเหลือง ถ้าเอามือไว้ที่หลังใบจะสามารถมองทะลุจากด้านหน้าได้ (ใบไม่ได้เป็นรู) ตอนนี้เลยแยกต้นนี้ไว้ไปไกลๆ ก่อน และล้างใบพริกทุกใบด้วย น้ำ+น้ำส้มสายชู+กำมะถัน แต่ผมอาจจะผสมแรงไปหน่อยใบเลยสุกเหมือนโดนน้ำร้อนลวกเลยครับ  แลบลิ้น
nat
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:43:24 PM »

ไม่น่ารีบพูดเลย...​มันมาแล้วครับ...เพลี้ยไฟ...มีที่เป็นตัวออกเหลืองอ่อนๆ กับสีขาวหน่อย ตอนนี้ที่เห็นมี 2 ต้นเท่านั้น แต่เยอะมากครับ เพิ่งเป็นสามวันเท่านั้นใบเริ่มมีสีน้ำตาลแล้ว

มีทางเลือกกำจัด นอกยาเส้นกับกำมะถันแล้ว ใช้อะไรได้บ้างครับ? กรณีเป็นยาฆ่าแมลงเป็นตัวไหนดี ที่ปลอดภัยหน่อยครับ? ขอคำแนะนำด้วยครับ?

ตอนนี้ผมใช้วิธีล้างใบเช้า-เย็น ด้วยใช้ฝักบัวฉีดล้างใบ, ตอนเย็นพ่นด้วยกำมะถัน 2 ช้อนชา : ลิตร แต่ไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่
pintong
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 06:33:48 AM »

ไม่น่ารีบพูดเลย...​มันมาแล้วครับ...เพลี้ยไฟ...มีที่เป็นตัวออกเหลืองอ่อนๆ กับสีขาวหน่อย ตอนนี้ที่เห็นมี 2 ต้นเท่านั้น แต่เยอะมากครับ เพิ่งเป็นสามวันเท่านั้นใบเริ่มมีสีน้ำตาลแล้ว

มีทางเลือกกำจัด นอกยาเส้นกับกำมะถันแล้ว ใช้อะไรได้บ้างครับ? กรณีเป็นยาฆ่าแมลงเป็นตัวไหนดี ที่ปลอดภัยหน่อยครับ? ขอคำแนะนำด้วยครับ?

ตอนนี้ผมใช้วิธีล้างใบเช้า-เย็น ด้วยใช้ฝักบัวฉีดล้างใบ, ตอนเย็นพ่นด้วยกำมะถัน 2 ช้อนชา : ลิตร แต่ไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่

คงเป็นตัวที่ยังไม่โดเต็มวัย มันซ่อนตัวอยู่ในใบอ่อนๆครับ ใช้ อบาแม็คติน ซึ่งมีความปลอดภัยสูง และราคา ไม่แพง ถ้าเป็นตัวอื่น ระวัง
ช่อดอกไหม้ ครับ ( ยามีกลิ่นเหม็นมาก แต่อันตรายน้อย )
มันออกมา ตอนแดดจัดๆครับ แต่หากิน ตอนกลางคืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 06:35:32 AM โดย pintong » บันทึกการเข้า
chuan
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:30:20 AM »

ต้องฉีดยาฆ่ามันทุกสัปดาห์เลยใช่ไม๊ครับ?
เพราะรู้สึกว่า พวกมันมาไม่หยุดเลยครับ
 ร้องไห้
pintong
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:35:27 AM »

ต้องฉีดยาฆ่ามันทุกสัปดาห์เลยใช่ไม๊ครับ?
เพราะรู้สึกว่า พวกมันมาไม่หยุดเลยครับ
 ร้องไห้
ปกติก็จะเป็นอย่างนั้นอยู่แล้วครับ นอกจากจะใช้กระดาษกาวล่อ กรณี มันสงบลงแล้ว ถ้าตัวใหม่บินมาก็จะไปติดกระดาษกาว
aabb
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:53:45 PM »

ขอบคุณความรู้...

sports
nat
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 02:11:08 AM »

สรุปว่าต้นที่โดนแมลงรบกวน มันเป็นเร็วมาก มาดูอีกทีโดนแล้ว 6 ต้น, ผมก็เลยแยกส่วนออกไปรักษาที่อีกมุมของบ้าน

มีเพื่อนแนะนำใช้ยาล้างจาน sunlite 2 หยด ต่อน้ำ 1 ขวด 1.25 ลิตร น่าจะปลอดภัยกว่าใช้ยาฆ่าแมลง อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้ใช้ spray ฉีดล้างใบและใบอ่อนในต้นที่มีปัญหา ติดกันเช้าเย็น 2-3 วันครับ ดูเหมือนว่าจะโอเค แต่ต้องดูผลระยะยาวอีกซักพักว่ายาล้างจาน มีผลกับต้น, และผลสตรอเบอรี่หรือเปล่า เพราะรู้สึกว่าสตรอเบอรี่มันไวมากกับพวกนี้ จะตายเอาได้ง่ายๆ

pintong
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 07:38:59 PM »

สรุปว่าต้นที่โดนแมลงรบกวน มันเป็นเร็วมาก มาดูอีกทีโดนแล้ว 6 ต้น, ผมก็เลยแยกส่วนออกไปรักษาที่อีกมุมของบ้าน

มีเพื่อนแนะนำใช้ยาล้างจาน sunlite 2 หยด ต่อน้ำ 1 ขวด 1.25 ลิตร น่าจะปลอดภัยกว่าใช้ยาฆ่าแมลง อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้ใช้ spray ฉีดล้างใบและใบอ่อนในต้นที่มีปัญหา ติดกันเช้าเย็น 2-3 วันครับ ดูเหมือนว่าจะโอเค แต่ต้องดูผลระยะยาวอีกซักพักว่ายาล้างจาน มีผลกับต้น, และผลสตรอเบอรี่หรือเปล่า เพราะรู้สึกว่าสตรอเบอรี่มันไวมากกับพวกนี้ จะตายเอาได้ง่ายๆ

ยาล้างจาน ต้องดูส่วนผสม ว่าเป็น สารเคมี ที่ให้ประจุ อะไร เป็นประเด็นที่ 1 ซึ่งถ้ามากเกินอาจใบไหม้ได้
แต่ก็ น่าจะทดลองดู เพลี้ยไฟ ไม่ได้ กินแล้วไป มันอยู่ที่ต้นนั้นแหละ ที่ยอดอ่อน ที่ห่อตัวอยู่ พอได้โอกาศ มันก็ออกมา
ดูน้ำเลี้ยง แล้วถ่ายมูล ออกไปทั่ว จริงๆ มันเป็นเพลี้ย หลายตัว (สกุล) แต่ผมรวมเรียกว่า เพลี้ยไฟ ขี้เกียจจำแนก
taweeratwow
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 10:58:23 AM »

คุณ ภานุครับ มีวิธีไหน เอา ตระกูล เพลี้ย อยู่ไหมครับ แบบไม่ใช้สารเคมีนะครับ มึนจริงๆๆ เยอะไปหมด ประมาณว่าต้องดูสตอเบอรี่ ทุกวันเลย  ฮืม
pintong
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:04:15 AM »

แบบไม่ใช้สารเคมี คงยากครับ กำลังลองหลายๆตัวอยู่ครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 06:52:03 PM »

รูปที่ถูกเพลี้ยไฟทำลาย

รูปสุดท้ายให้สังเกตุที่ก้านใบ ที่ใกล้ๆดอก จะเห็นว่าก้านมีสีออกน้ำตาล นั้นก็เป็นร่องรอยของมันเหมือนกัน
หน้า: [1]
  พิมพ์