1-2-hydro
ธันวาคม 14, 2017, 02:59:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
ต้องการกลับหน้าหลัก กด www.1-2-hydro.com

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 [11]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกผัก ไฮโดรโปนิกส์ แบบง่ายๆ หลายวิธีการ( เพิ่ม 26/8/57)  (อ่าน 214259 ครั้ง)
pintong
Administrator
Hero Member

« ตอบ #150 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 07:13:14 PM »

สวัสดีครับ
ที่ผมทดลองผ่านมา แบบไม่เติมอากาศถ้าจัดการดี โตเร็วกว่าครับ ที่เห็นแปลงของผมนั้นตอนแรกก็ทดลองแบบเติมอากาศครับ ต่อมาผมก็ตัดท่อออก เป็นแบบไม่เติมอากาศครับ
แบบไม่เติมอากาศ ถ้าระยะสุดท้าย มีระยะให้รากอากาศมีมาก จะเจริญเร็วมาก แม้แต่ของบริษัท ที่ทำผักไฮโดร ใหญ่ ในระยะสุดท้ายก็ต้องลดระดับน้ำลง
เพื่อให้มีรากอากาศ

แบบเติมอากาศจะได้ผลดีที่สุด ต้องในที่ๆมีอุณภูมิแวดล้อม ต่ำกว่า 25 องศา ซ. ถึงจะให้ผลดีมากๆ ครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #151 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 09:34:11 AM »

ผัก และ แปลงปลูกผักอย่างง่ายๆ

ความลึกของน้ำ 3 นิ้ว ครึ่ง กว้าง*ยาว เท่า แผ่นโฟม
ความลึกของน้ำ ระดับนี้ ถ้าผัก พร้อมเก็บ น้ำจะแห้งพอดี ทำให้ประหยัดปุ๋ย

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=tbJnseINmig" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=tbJnseINmig</a>

pintong
Hero Member

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 07:12:34 PM »

เพิ่มรูปปลูกผักในระบบน้ำนิ่งและน้ำตื้นประมาณ 1 นิ้ว 

รูปผักสลัดกับผักคะน้านั้น อยู่ในถาดเพาะเนื่องจากไม่มีเวลาเอาลงแปลงปลูก
ก็เลยเอาน้ำผสมปุ๋ย อย่างละ 10 ซีซี ต่อ น้ำ 1 ลิตร ใส่ ทุกวัน มันก็เจริญเติบโตดี
แต่เบียดกันมาก ต้นเลยสูง ส่วนต้นสะระแหน่ ปลูกในถาดก้นตื้นประมาณ 1 นิ้ว
ต้องเติมน้ำผสมปุ๋ยตลอดวันละ 2 ครั้ง ความจริงเป็นพุ่มมากกว่านี้ แต่ถูกตัดเกือบทุกวัน

การปลูกในระบบน้ำตื้นนี้ จะแก้ปัญหาเรื่องน้ำขาดอ๊อกซิเจนได้เป็นอย่างดี
แม้ว่าอากาศจะร้อน น้ำจะร้อนมากก็ตาม เพราะรากพืช อยู่ในระดับน้ำไม่ลึก
จึงได้อ๊อกซิเจนอย่างพอเพียง ขอเพียงให้น้ำมีสภาพ กรด-ด่าง
ที่เหมาะสม เท่านั้น 

leeyowon
Newbie
*

« ตอบ #153 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 12:31:18 PM »

สวัสดีค่ะคุณภาณุ​ ดีใจมากค่ะที่ได้เจอเวปนี้​ ทำให้มีมุมมองการปลูกผักไฮโดรโป​นิกส์​มากขึ้น​  ปกติปลูก​อยู่​ค่ะ​ ปลูก​ทานเอง​ แจกจ่ายบ้างแต่ไม่ได้ทำเป็น​ธุรกิจ​ค่ะ​ เจอปัญหาหลายอย่างที่อยากปรึกษา​ เดี๋ยว​ขอลิสต์​รายการก่อนค่ะ ขอบคุณ​ล่วงหน้านะคะ
pintong
Hero Member

« ตอบ #154 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 02:02:34 PM »

ยินดีต้อนรับครับ มีปัญหาอะไรสอบถามได้ครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11]
  พิมพ์