1-2-hydro
สิงหาคม 01, 2014, 04:45:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
ต้องการกลับหน้าหลัก กด www.1-2-hydro.com

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกผัก ไฮโดรโปนิกส์ แบบง่ายๆ หลายวิธีการ( เพิ่ม 21/1/57)  (อ่าน 111273 ครั้ง)
Emm
Newbie
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:58:50 AM »

สวัสดีค่ะคุณภาณุ..
         ตอนนี้ปลูกผักรอบแรกไปแล้วค่ะ มีข้อสงสัยว่าที่ต้นผักสูง เอียงไปมาเนื่องจากว่าเราปลูกชิดกันเกินไปหรือเปล่าค่ะ
โดยปกติแล้ว ทั้ง คอส เรดโอ๊ค กรีนโอ๊ค บัตเตอร์เฮด มันต้องเป็นพุ่ม ๆ ใช่หรือเปล่าค่ะ ..
         ส่วนการวัดกรด ด่างในน้ำ ทำแค่ครั้งเดียวตอนที่เอาผักลงปลูกในภาชนะปลูก หรือต้องวัดอยู่เรื่อย ๆ ค่ะ ..

ขอบคุณค่ะ

pintong
Administrator
Hero Member

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:50:17 AM »

สวัสดีครับ

ผักสูงเอียงมีสาเหตุมาจาก ผักได้รับแสงไม่เต็มที่เลยยืดตัวหาแสงครับ พอยืดสูง ก็เลยเอียงเป็นธรรมดา
วิธีแก้ไข คือตอนเพาะกล้าต้นเล็กๆ พอเริ่มงอกต้องให้ได้รับแสงทันทีครับ
และถ้าปลูกชิดกันเกินไป ผักไม่ได้รับแสงต็มที่ก็จะยืดสูงหาแสงเช่นกันครับ

การวัดสภาพ กรด-ด่าง สมควรจะต้องทำบ่อย ครับ ถ้าเรายังสังเกตุความผิดปกติไม่เป็น ถ้าเราสังเกตุเป็นก็ไม่ต้องวัดบ่อย
จะวัดเมื่อผิดปกติครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 10:03:54 AM »

รูปผักคะน้าที่ปลูกในระบบน้ำไม่ไหลเวียนไม่เติมอากาศ

ผักมันยืดสูงไปหน่อยเพราะปลูกช้าครับ ผมใส่ปุ๋ยตอนปลูก 1 ครั้ง
และอิก 15 วัน ใส่อิกครั้ง ใส่แค่ 2 ครั้ง ครับ ซึ่งน่าจะใส่ 3 ครั้งครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 05:57:44 AM »

ผักคะน้าที่ปลูกเพิ่มรูปครับ

หนึ่งแปลงปลูก 18 หลุม ( แปลงเท่าโฟม 1 แผ่น )ความจุแปลงปลูก 52 ลิตร
ได้คะน้าน้ำหนัก เฉลี่ย 3 ต้น 550 กรัม โดยชั่งทั้งราก ซึ่งเป็นปกติของผักไฮโดรโปนิกส์ ถ้าหักราก
และลำต้นส่วนที่แข็งจะหนัก 500 กรัม
โดยรวม ได้ 3-3.5 กก. ใส่ปุ๋ย 2 ครั้ง เพราะลืม ธรรมดาต้องใส่ 3 ครั้ง
หมดปุ๋ยทั้งหมด อย่างละ 600 ซีซี ไม่มีค่าไฟฟ้า และค่าดูแลอื่น เพราะเอาลงแปลงปลูกแล้วปล่อยทิ้งเลย
แค่มีหน้าที่ใส่ปุ๋ย เมื่อถึงเวลาเท่านั้น เอาผักมาแช่น้ำไว้กลางแดดอิก ครึ่งวัน
ก็ได้กินผักที่ปลอดสารพิษ รสชาดดี จะเอาขายก็ได้กำไรง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก
ผักคะน้าที่ปลูกโดยทั่วไป แม้ขณะที่เก็บไปขายก็จะพ่นยาฆ่าแมลงไปด้วย
เพราะมีแมลงรบกวนมากๆ โดยสังเกตุผักจะไม่ค่อยมีนวล
เพราะพ่นยาซึ่งผสมสารจับใบมาก

Emm
Newbie
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 03:21:13 PM »

.. สวัสดีค่ะคุณภาณุ ..

เอารูปผักมาให้ดูค่ะ อันนี้อายุประมาณ 30 วันค่ะ มีข้อสงสัยนิดหน่อยค่ะ คือตรงใต้ใบผักมันจะเป็นปุ่ม ๆ แล้วด้านบนจะเป็นเหลือง ๆ ตรงก้านใบ (ดูได้จากรูปบัตเตอร์เฮดค่ะ)
อันนี้มันเกิดจากอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

*****ผมขออนุญาติแก้ไขรูป เพราะคนที่ไม่เป็นสมาชิกจะไม่เห็นรูปครับ ( 31 /1/ 56 )

* 385225_511164715572963_1285577488_n.jpg (115.25 KB, 554x416 - ดู 154 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2013, 06:26:09 AM โดย pintong » บันทึกการเข้า
pintong
Hero Member

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:22:28 PM »

สวัสดีครับ
น่าจะเป็นแมลงรบกวน คือเจาะแล้วพืชสร้างปุ่มปมขึ้นมา ครับ แต่ก็ไม่กล้ายืนยันนะครับ เพราะเห็นไม่ชัดเจนครับ
กะบะปลูก ใช้อะไรทำครับ ผมว่าเข้าท่าทีเดียวครับ แล้วผมเห็นท่อ พีอี ใช่ท่อน้ำหรือท่ออากาศหรือเปล่าครับ

แต่พืชอายุ 30 วันโตขนาดนี้ก็ถือว่าดีแล้วครับ อิก 15 วัน เพิ่มปุ๋ยอิก 3 ซีซี ต่อ ลิตร ( จากปริมาณน้ำเมื่อเริ่มปลูก)
รับรองว่าโตวันโตคืนครับ
Emm
Newbie
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 08:44:25 PM »

สวัสดีครับ
น่าจะเป็นแมลงรบกวน คือเจาะแล้วพืชสร้างปุ่มปมขึ้นมา ครับ แต่ก็ไม่กล้ายืนยันนะครับ เพราะเห็นไม่ชัดเจนครับ
กะบะปลูก ใช้อะไรทำครับ ผมว่าเข้าท่าทีเดียวครับ แล้วผมเห็นท่อ พีอี ใช่ท่อน้ำหรือท่ออากาศหรือเปล่าครับ

แต่พืชอายุ 30 วันโตขนาดนี้ก็ถือว่าดีแล้วครับ อิก 15 วัน เพิ่มปุ๋ยอิก 3 ซีซี ต่อ ลิตร ( จากปริมาณน้ำเมื่อเริ่มปลูก)
รับรองว่าโตวันโตคืนครับ

ขอบคุณค่ะ .. เท่าที่ลองสังเกตุดูเหมือนมีตัวอะไรเล็ก ๆ เดิน ๆ อยู่บนก้านใบค่ะ

กระบะปลูทำจากแผ่นไม้ที่เหลือ ๆ อยู่ค่ะ
เอามาตัดให้ได้ความยาวเท่าที่ต้องการ ประกอบเป็นบล็อคสี่เหลี่ยม ใช้เชือกมัดรอบกระบะกันมันแยกจากเพราะไม้มันเก่าแล้ว
ส่วนด้านในก็ใช้พลาสติกใสคลุมทับค่ะ เป็นแปลงปลูกแบบงบน้อย ขนาดทดลอง ไม่มีท่อน้ำหรือท่ออากาศค่ะ

ที่เกาะพะงันอากาศค่อนข้างร้อน แดดแรงมาก คิดว่าจะเอาท่อมาประกอบเป็นหลังคาบังแดดค่ะ เพราะตอนกลางวันต้นผัก
จะเฉานิดหน่อย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยค่ะ ..
eakcp
Newbie
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:01:21 AM »

ขอสอบถามนิดนึงครับ เรื่องการใส่ปุ๋ย คือเริ่มแรกที่เราปลูก เราจะใส่น้ำพอดีแล้ว(เกือบๆเต็มถัง) แล้วต่อมาเราใส่ปุ๋ย 3-5 ซีซี/ลิตร
คือเราต้อง เอาน้ำในถังออก 1 ลิตร แล้ว ใส่ปุ๋ยที่ผสมแล้วไปแทน ใช่ป่าวครับ(เพื่อให้ระดับน้ำเท่าเดิม)  หรือใส่ ปุ๋ยลงในถังเลย โดยการคำนวนปริมาณน้ำตามที่มีอยู่ในถังแล้วครับ เช่นเริ่มแรก น้ำในถังเราใส่ 10 ลิตร เราก็ต้องใส่ปุ๋ย 30-50 ซีซี   แบบไหนถูกต้องครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:22:20 AM »

สวัสดีครับ
 น้ำในถังเราใส่ 10 ลิตร เราก็ต้องใส่ปุ๋ย 30-50 ซีซี   แบบไหนถูกต้องครับ แบบนี้ถูกครับ เอาน้ำในถังทั้งหมดเป็นจำนวนตั้งครับ
eakcp
Newbie
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:22:45 AM »

พี่ภานุ
ครับ ขอสั่ง ชุดเล็ก มาลองสักชุดนะครับ
เมล็ดคะน้าซองนึงด้วยนะครับ  ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ 
VALUE
Newbie
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 12:46:27 PM »

ผมเอารูปการปลูกผัก ไฮโดรโปนิกส์ แบบง่ายๆ มาให้ดู ครับ

เป็นรูปการปลูกแบบในน้ำโดยตรง และแบบในวัสดุปลูก

เป็นแปลงปลูกในน้ำที่ใช้ท่อ pvc ทำ มีถังใส่สารละลายอยู่ข้างล่าง
ใช้พลาสติกดำคลุม กัน กระทบแดดโดยตรง เพื่อไม่ให้ร้อนมาก

แปลงปลูกใช้โฟมเนื้อละเอียด เจาะรู และต่อท่อสารละลาย เข้า 4 เส้น
โดยแปลงปลูก วางอยู่บนที่รองรับ ในกะบะน้ำ ซึ่งปริ่มน้ำพอดี

ข้างใต้แปลงมีท่อน้ำล้น ต่อลงมาให้ตกใส่ถัง ข้างในแปลง บุด้วยโฟมหนา 1 นิ้ว โดยรอบ
และ เอาพลาสติกดำปูทับอิกที ถึงจะใส่น้ำลงไป จนล้นออกจากท่อล้น

แปลงปลูกมุงหลังคา ง่ายๆ ใช้พลาสติกที่กรองรังสี uv มุง

ถั่วผักยาว และ แตงกวา ที่ปลูกในวัสดุปลูก ทราย + แกลบดิบ
รดด้วยสารละลาย จากท่อน้ำน้ำหยด

วัสดุปลูกอยู่ในถุงสีขาว

มะเขือเทศที่ปลูกในน้ำ แบบไม่เติมอากาศ อาศัยช่องว่างประมาณ 1-2 นิ้ว
เพื่อให้ราก พัฒนาเป็นรากอากาศ

ผักสลัดที่ปลูกแบบไม่หมุนเวียนเหมือนกัน ข้างล่างเป็นกะละมังใส่สารละลาย

มะเขือเทศปลูกในน้ำเหมือนกัน แบบไม่หมุนเวียน
ต้นนี้ถูกเพลี้นกิน โปรดสังเกตุใบ หงิกงอ ถ้าอากาศร้อนก็จะมีเพลี้ยมาก

วันหลังผมจะถ่ายรายละเอียดต่างๆมาให้อิก
ถ้าท่านใดสนใจ กรุณาสอบถามรายละเอียดได้ครับ

ตกใจ ตกใจ   โอ๊ะๆๆๆๆโอ๊ววว ได้ความรู้อีกแร๊ววววว   นำปัยทดลอง   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Post By Sport Basketball OnlySBO
eakcp
Newbie
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 01:55:22 PM »

พี่ ภานุครับ
ถ้าค่า PH  สูงไปหรือต่ำไป  แก้ไขยังงัยครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 02:03:36 PM »

ถ้ามันต่ำกว่า สีที่เทียบได้ต่ำกว่าเลข 6 เช่นตรงกับสีเลขที่ 5-4-3 เป็นต้น แสดงว่าเป็นกรด มากเกินไป ก็ต้องหาด่างเช่นน้ำปูนใส เติมไปทีละน้อยๆ แล้ว เอากระดาษแผ่นใหม่(แผ่นเล็กๆ) จุ่มดูค่าใหม่
ถ้าเทียบสี แล้วตรงกับสีที่ค่าเกินเลข 6 เช่น ตรงกับ สีเลข 7-8-9 เป็นต้น แสดงว่าเป็นด่างมาก ต้องหากรดอะไรก็ได้มาเติม เช่น น้ำส้มสายชู หรือกรดไนตริก เติมทีละน้อยๆ แล้ว เอากระดาษแผ่นใหม่(แผ่นเล็กๆ) จุ่มดูค่าใหม่
จนได้ใกล้เคียงกับเลข 6 ที่สุด ครับ
koong
Newbie
*

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:13:44 PM »

เพิ่งลองปลูกครั้งแรกค่ะ เริ่มเพาะเม็ด 22/03/56
รอดมานิดหน่อย ....แต่สงสัยว่า ทำไมคะน้ามันถึงโตอยู่ต้นเดียวคะ
ต้นอื่นดูหงอยๆ ทั้งที่ตัวแปรเหมือนกัน มันน่าจะตายหรือไม่ก็โตเท่าๆกัน

pintong
Hero Member

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:38:22 PM »

สวัสดีครับ
จากระยะเวลาที่ปลูก ต้นที่โตที่สุด ก็ถือว่ายังไม่สมบูรณ์ครับ น่าจะมีสาเหตุ อะไรสักอย่างครับ
เช่น 1.  ร้อนมากไปหรือเปล่า ถ้าร้อนมากไปก็ควรจะหาสะแลนบัง ( ปกติไม่ต้องบัง ) เพราะช่วงนี้ อากาศร้อนมากๆ(แสงแดด)
2.  ปลูกตอนแรกระดับน้ำต้องถึงแผ่นโฟมเลย
3.  ปุ๋ยต้องไม่เข้มข้นเกินไป ตอนแรก ต้อง 3-5 ซีซี ต่อน้ำ 1 ลิตร
4.  สภาพความเป็นกรด-ด่าง ต้องได้ที่ 6
5.  คะน้า กับ สลัด ปุ๋ยไม่เหมือนกัน คะน้าต้องผสม MAP ที่ผมแถมให้มา ส่วนสลัด ไม่ต้องผสม แต่ อย่างไรก็ตาม ผลที่ออกมาก็ไม่น่าจะถึงขนาดนี้ครับ
6.  การเพาะเมล็ดที่ถูกวิธี จะได้ต้นกล้าที่สมบูรณ์ ซึ่งนับเป็น หัวใจของการปลูกทีเดียวครับ
     ตอนที่ผมล้มลุกคลุกคลาน ก็มีสาเหตุมาจากการเพาะต้นกล้าครับ ผม ให้ความสำคัญของการเพาะต้นกล้า 40 เปอร์เซนต์ ครับ
     ผมว่าสาเหตุน่าจะมาจาก การเพาะต้นกล้าครับ ลองอ่านที่ผมเขียนเรื่องการเพาะต้นกล้า และเริ่มทำใหม่ครับ ผมคิดว่าน่าจะดีขึ้นกว่านี้มากครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 11
  พิมพ์