พูดคุย สอบถามปัญหา ซื้อ - ขาย
พฤศจิกายน 26, 2020, 10:05:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
] ภาณุ ปิ่นทอง ผู้ดูแลระบบ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกผัก ไฮโดรโปนิกส์ แบบง่ายๆ หลายวิธีการ( เพิ่ม 26/8/57)  (อ่าน 263853 ครั้ง)
Emm
Newbie
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 12:08:20 PM »

.. สอบถามอีกหน่อยค่ะ ภาชนะที่ใช้ปลูกพวกผักสลัดควรจะมีระดับความลึกประมาณเท่าไหร่คะ
   ระยะห่างระหว่างรูที่เจาะไว้ทำแปลงปลูกด้วยประมาณกี่นิ้ว
   แล้วปริมาณปุ๋ยที่ใส่เท่ากันตลอดทุกครั้ง หรือค่อย ๆ เจือจางลง ..
.. ขอบคุณค๊า ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2012, 12:23:19 PM โดย Emm » บันทึกการเข้า
pintong
Administrator
Hero Member

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 09:58:56 AM »

สวัสดีครับ
ควรลึกประมาณ 5-6 นิ้วเป็นอย่างต่ำครับ
สำหรับผักสลัด กล่องเบียร์ ปลูกตรงกลางได้ 1 ต้น ครับ
ปุ๋ย ปริมาณ มันจะเพิ่มขึ้นทีละน้อย ครับ
ekkaphon
Newbie
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 09:23:59 AM »

สวัสดีครับรบกวนถามครับ  ก่อนเก็บเกี่ยวผลผลิต จะต้องเปลี่ยนน้ำปุ๋ยมาเป็นน้ำธรรมดาก่อนแต่ถ้าไม่เปลี่ยนคือเก็บมารับประทานเลย จะเป็นอันตรายต่อร่างกายหรือไม่อย่างไร เคยมีกรณีตัวอย่างหรือไม่
ขอบคุณครับ  ยิ้ม
pintong
Hero Member

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 10:08:05 AM »

สวัสดีครับ
ถ้าไม่เปลี่ยนน้ำเก็บมากินเลย ก็เหมือนกับ เรากินผักที่ปลูกทั่วไปในพื้นดินแหละครับ เพราะในมูลสัตว์ และในพื้นดิน ก็มีไนเตรท อยู่ครับ พืชก็อยู่ดูดกิน
จนถึงวินาทีสุดท้าย ครับ

ไนเตรท มีเป็นส่วนประกอบอยู่ในอาหารหลายชนิดโดยทั่วไป ( เขาอนุญาตให้ใส่ในปริมาณที่เหมาะสม ) และร่างกายก็ต้องการอยู่แต่ไม่มากจนเกินไป
ที่จะเป็นอันตราย

ก่อนจะกินก็เอามาแช่น้ำก่อน สักพัก อิกประการหนึ่ง การปลูกที่พืชได้รับแสงอย่างเต็มที่ จะเป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้ไนเตรทลดลง เพราะพืชใช้
แสงแดด และ โมลิบดินั่ม ในการสังเคราะห์ ไนเตรท ซึ่งในจุลธาตุ ที่ผมผสมในปุ๋ยก็มี โมลิบดินั่ม อยู่ในปริมาณที่เหมาะสม
ในพืนดินเสียอิกไม่ทราบว่าจะมี โมลิบดินั่ม หรือเปล่า

ส่วนกรณีตัวอย่าง ที่ว่าคนกินผักที่ปลูกในระบบไฮโดรโปนิกส์ ป่วยเพราะมีไนเตรทมากเกินไป ผมยังไม่เคยทราบข่าวครับ

เพียงแต่มีบางประเทศ ที่เขากำหนดไว้ว่า ในผักชนิดไหน จะอนุญาตให้มีไนเตรท ตกค้างได้เท่าไหร่ ครับ แต่เรื่องไม่ให้มีเลย ยังไม่เคยทราบครับ
ang
Newbie
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 02:21:22 PM »

สวัสดีค่ะคุณภานุ  ang  เป็นสมาชิกใหม่ค่ะต้องการสั่งซื้อปุ๋ยถ้าโอนเงินแล้ว จะแจ้งให้ทราบค่ะ ชอบปลูกผักกินเอง  แต่หาซื้อปุ๋ยยากค่ะ

pintong
Hero Member

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 07:13:42 PM »

สวัสดีครับ
ยินดีต้อนรับครับ ลองศึกษาดูก่อน ถ้ามีปัญหาสอบถามได้ตลอดครับ
Emm
Newbie
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 01:15:20 PM »

.. สวัสดีค่ะคุณภาณุ ..
   ได้รับของแล้วน่ะค่ะ อยากจะถามว่า ตอนเพาะเมล็ดผักสลัดจะใช้เวลาประมาณกี่วัน ถึงจะเป็นต้นกล้าที่จะย้ายไปใส่ในฟองน้ำได้
   ตอนนี้ที่เกาะฝนตกเยอะมาก ดูจากพยากรณ์อากาศแล้วจะหยุดในอีก 2-3 วัน ถ้าเพาะเมล็ดไว้ตอนนี้ อีกสองสามวันถึงจะมีแดด
   จะพอดีกับเวลาที่ต้นกล้างอกแล้วต้องย้ายไปปลูกในที่ที่มีแดดรึเปล่าค่ะ   .. ขอบคุณค่ะ ..
pintong
Hero Member

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 04:01:13 PM »

สวัสดีครับ
ตอนแรกที่เพาะในผ้าขนหนู ปิดฝาเก็บในที่มืด ต้องเปิดดูทุกวัน พอเริ่ม งอกนิดๆจึงเขี่ยใส่ฟองน้ำ วางในถาด รดน้ำให้ท่วมประมาณ 1/2 ของก้อนฟองน้ำ แล้ววางตากแดด
พอเริ่ม มีใบ ที่ 3 ( ใบจริง ) ขึ้นมาจึงย้ายทั้งฟองน้ำไปใส่ช่องปลูกและให้ปุ๋ย 3-5 ซีซี ต่อ น้ำ 1 ลิตร ครับ

การงอก และการเติบโตไม่เท่ากันครับ แล้วแต่ชนิดของผัก ส่วนมาก ก็ ประมาณ 1-3 วัน ครับ ฉะนั้นต้องเปิดดูทุกวันครับ
ถ้าเราเผลอ จนมันงอกยาวเกินไป จะเอาใส่ฟองน้ำยาก และต้นจะสูงชลูด ไม่สวย ครับ
Emm
Newbie
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 04:47:13 PM »

ขอบคุณค่ะคุณภาณุ .. เดี๋ยวจะลองเพาะดูนิดหน่อยก่อนดีกว่า ถือเป็นการเรียนรู้ ได้ผลยังไงเดี๋ยวมารายงานค่ะ ..
ang
Newbie
*

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 06:30:28 PM »

คุณภานุค่ะ โอนเงินให้แล้วนะค่ะ  ดูในกล่องข้อความด้วยค่ะ
pintong
Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 07:44:45 PM »

สวัสดีครับ
ผมเห็นแล้วครับ ความจริงถ้าซื้อแบบผงก็ไม่จำเป็นต้องเอาแบบน้ำครับ คุณภาพเหมือนกัน และแบบผงก็ไม่ยุ่งยากครับ
อย่างไรถ้าจะเปลี่ยนใจไม่เอาแบบน้ำ ผมจะแนบเงินคืนในกล่องครับ (รายละเอียดในกล่องข้อความครับ กรุณาตอบก่อนส่งของวันจันทร์ครับ)
ang
Newbie
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 08:39:54 PM »

ตามสะดวกของคุณภานุเลยค่ะ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Emm
Newbie
*

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 01:46:29 PM »

สวัสดีค่ะคุณภาณุ .. สอบถามค่ะ
      ตอนนี้ผักสลัดที่ปลูกเริ่มโตแล้ว (เอาลงปลูกในโฟมได้ประมาณ 10 วัน) ปริมาณน้ำในแปลงปลูกยังคงปริ่ม ๆ อยู่ตรงขอบโฟม ต้นผักมีรากงอกออกมายาวพอสมควร มีใบประมาณต้นล่ะ 4 - 5 ใบ เราจำเป็นจะต้องเอาน้ำออกให้มีช่องว่างรึเปล่าค่ะ หรือปล่อยให้มันค่อย ๆ ลดไปเองตามธรรมชาติค่ะ .. ขอบคุณค่ะ แล้วจะเอารูปมาลงให้ดูค่ะ
pintong
Hero Member

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 07:05:53 PM »

สวัสดีครับ
ไม่จำเป็นครับ ปล่อยมันไปตามธรรมชาติครับ ถ้าอิกสัก 5-6 วันก็เติมปุ๋ยอิกหน่อยครับ ถ้ามันโตขึ้นก็จะมีช่องว่างเองครับ ( แผ่นโฟมต้องอยู่กับที่ ไม่ใช่จมไปตามน้ำ )
Emm
Newbie
*

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:47:41 AM »

..ขอบคุณค่ะคุณภาณุ.. แล้วจะมารายงานผล พร้อมรูปในขั้นต่อไปค่ะ ..
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์