1-2-hydro
มิถุนายน 24, 2019, 09:01:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
ต้องการกลับหน้าหลัก กด www.1-2-hydro.com

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกผัก ไฮโดรโปนิกส์ แบบง่ายๆ หลายวิธีการ( เพิ่ม 26/8/57)  (อ่าน 240489 ครั้ง)
pintong
Administrator
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:08:33 AM »

ผักสลัดและผักคะน้า ที่ปลูกในกล่องเหล้า
กล่องเดียวกัน

รูปเดิมที่ปลูก

ทั้งสลัดและคะน้าก็เจริญเติบโตดี ทั้งๆที่ ผักคะน้า
มีความต้องการปุ๋ยสูง กว่า ผักสลัดมาก ฉะนั้นถ้า ต้องการปลูก
เพื่อ บริโภค เล็กๆน้อยๆ ก็สามารถ ปลูก ด้วยกันได้ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ekkaphon
Newbie
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 02:55:11 PM »

สวัสดีครับ ผมเอกพล อยู่อำเภอปากคาด จังหวัดบึงกาฬ ครับ มือใหม่ครับ ยิ้มเท่ห์
รบกวน คุณภานุ ตรวจการบ้านด้วยครับ

ผมขออนุญาตุ นำข้อความและรูปภาพในเวปนี้ ไปเผยแผ่เป็นวิทยาทาน ในเวปอื่นๆได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 03:20:21 PM »

สวัสดีครับ
ใช้ได้ครับ ดีทีเดียว ผมคิดว่า แผ่นโฟม ไม่ควรลอยบนน้ำนะครับ ควรจะมีอะไร ทำเป็นที่คั้นให้แผ่นโฟมวางไว้ เพื่อเวลา น้ำลดลงแผ่นโฟมจะได้ไม่จมตามลงไปด้วย
จะได้เกิดช่องว่างระหว่าง น้ำกับแผ่นโฟมครับ เพื่อให้รากของพืชได้รับอากาศ
เรื่องเอาไปเผยแพร่ เชิญตามสบายเลยครับ ยินดีมากครับ
ekkaphon
Newbie
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 02:42:38 PM »

ขอบคุณมากครับชุดใหม่ผมแก้ไขแล้วครับ
โตไวมากครับ ชุดเดิมยังไม่ได้แก้ไขครับ

ประมาณ15 วันครับชุดเดิมยังไม่ได้แก้ไขครับ

ยิงฟันยิ้ม
ชุดใหม่ผมแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับเพิ่มที่ขั้นเวลาน้ำลดให้เหลือช่องว่างอากาศ

pintong
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:00:41 PM »

สวัสดีครับ
ดีใจด้วยครับ แท้จริงการปลูกพืชด้วยวิธีอย่างนี้มันไม่ยากเลยครับ ลองปลูกอย่างอื่นดูครับ ทุกอย่างมันก็คล้ายๆกันครับ
อาจจะมีบางอย่างที่ต้องปรับปรุงบ้างสำหรับแต่ละชนิด ครับ
อิกอย่าง วิธีเจาะแผ่นโฟม ให้หาท่อ อลูมิเนียม ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง ซักเกือบๆ 1 นิ้ว มาลนไฟ แล้วก็เอากดลงบนแผ่นโฟมครับ
จะได้รูที่สวยงาม ครับ ลองทดลองดูก่อน เพราะถ้าลนนานรูมันจะกว้าง ต้องลนไฟขนาดพอดี

เราต้องทำเรื่องยาก ให้เป็นเรื่องง่าย ไม่ใช่ทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก ครับ
ekkaphon
Newbie
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 02:51:03 PM »

ขอบคุณมากครับ อุปกรณ์ผมหาเท่าที่หาได้ ผมเอา อย่างนี้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ผมกำลังทำแปลงใหญ่ทำจากเศษไม้ ผสมไม้ไผ่ ยังไม่เสร็จครับ ยิงฟันยิ้ม

ในระหว่างรออุปกรณ์เพิ่ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

pintong
Hero Member

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 03:19:38 PM »

ดีจริงๆครับ ผมว่าเข้าท่าแน่ๆ ครับ นี่จะเป็นตัวอย่างให้หลายๆคนเห็นว่าการปลูกผักไฮโดรโปนิกส์ ไม่ใช่เรื่องยาก
มันเป็นการปลูกผักที่ง่ายและต้นทุนต่ำจริงๆ ต่อไปก็ไม่ต้องขุดดินขึ้นแปลง ปลูกเสร็จรุ่นหนึ่ง แค่ล้างทำความสะอาด
ก็สามารถปลูกอิกรุ่นได้แล้ว

ยินดีให้คำปรึกษาตลอดครับ

เด็กน้อยหน้าตาน่ารักดี พยามยามสอนให้รู้จักใช้สมอง จะได้เป็นกำลังของชาติในอนาคตครับ
Emm
Newbie
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:23:07 AM »

.. สวัสดีค่ะคุณภาณุ ..
   .. ตอนนี้เพิ่งเริ่มศึกษาเรื่องการปลูกผักไฮโรโปนิกส์ อยากทดลองปลูกพวกผักสลัด อยากได้เมล็ดพันธ์ เรดโอ๊ค กรีนโอ๊ค แล้วก็คอสค่ะ
   รวมถึงปุ๋ยที่ใช้กับการปลูกพืชแบบนี้ด้วย ไม่ทราบว่าพอจะมีชุดเล็ก ๆ สำหรับเริ่มทดลองมั๊ยค่ะ และราคาเท่าไหร่ รวมค่าขนส่ง ที่เกาะพะงัน สุราษฎร์ธานี 
   แล้วเรื่องปุ๋ยที่เข้าใจคือมันจะมาเป็นผง ๆ แล้วค่อยมาผสมน้ำเองรึเปล่าค่ะ .. แล้วเรื่องระดับน้ำในภาชนะที่ใช้ปลูกเริ่มแรกเราใส่ปริมาณน้ำให้แตะ ๆ
   กับแผ่นโฟม รอจนรากพืชมันปรับสภาพเป็นรากอากาศเอง แล้วต่อไปก็ไม่ต้องใส่น้ำให้เต็ม อันนี้ใช่รึเปล่าค่ะ .. รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
   ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ..
pintong
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 02:35:36 PM »

สวัสดีครับ
ชุดเล็ก ก็มี 180 บาท รวมค่าส่งทั่วประเทศครับ จะได้ เอ 1 ลิตร + บี 1 ลิตร ครับ
ส่วนอิกขนาด ที่ราคาถูกกว่า คือ 3 ชุด เอ 3 ลิตร + บี 3 ลิตร ราคา 350 บาท รวมค่าส่งทั่วประเทศ (แบบแห้ง ) มีขวดมาให้ และมีน้ำกรด ด้วย
คุณภาพเหมือนกัน ครับ การผสม มีคำแนะนำให้มาด้วย ไม่ยุ่งยากครับ

ส่วนเรื่องระดับน้ำ อย่างที่ เข้าใจ แหละครับ ค่อยๆศึกษาอ่านไปครับ แล้วจะเข้าใจเอง ง่ายๆ ครับ
Emm
Newbie
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 02:47:22 PM »

.. เอ่ ชุดเล็ก 180 บาทนี่เป็นแบบน้ำเหรอค่ะ .. ถ้าเอาแบบชุดล่ะ 350 บาท ผสมแล้วเก็บไว้ได้นานหรือเปล่าค่ะ

ขอราคาเป็นแบบรวมค่าเมล็ดผักด้วยค่ะ เอาเป็น เรดโอ๊ค กรีนโอ๊ค แล้วก็คอสค่ะ .. ผักพวกนี้ใช้ระยะเวลาในการปลูก จนถึงเก็บกินได้นานมั๊ยค่ะ กะว่าจะลองทดลองปลูก
   อย่างล่ะนิดล่ะหน่อยก่อนค่ะ เก่งแล้วค่อยขยับขยาย ..

.. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ค่ะ ..   ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 02:52:09 PM โดย Emm » บันทึกการเข้า
pintong
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 07:21:49 PM »

สวัสดีครับ
ผสมครั้งละ 1 ลิตรได้ครับ เก็บไว้ไม่ให้ถูกแสงแดด เวลาจะใช้ก็เขย่าขวดก่อนครับ
ผักสลัดส่วนมากใช้เวลา 45 วันครับ
ราคาเมล็ด ซองละ 20 บาท ครับ มีไม่ต่ำกว่า 500 เม็ด
Emm
Newbie
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 07:50:38 PM »

.. ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ..

งั้นเอาเป็นชุดเล็ก 180 มาทดลองก่อนค่ะ

ส่วนเมล็ดผักก้อ เรดโอ๊ค กรีนโอ๊ค แล้ว ก้อ คอส เอาอย่างล่ะถุง 

ทั้งหมดก้อ 180 + 60 = 240 บาท ถูกต้องน่ะค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนึ้จะไปโอนเงินค่ะ
   โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบพร้อมกับ PM ที่อยู่จัดส่งไปให้น่ะค่ะ

ขอถามอีกข้อค่ะ ปริมาณปุ๋ยที่ใช้ผสมกับน้ำในแต่ล่ะครั้ง อยู่ที่ประมาณ 3-5 ซีซี ต่อน้ำหนึ่งลิตรใช่มั๊ยค่ะ
   การใส่ปุ๋ยแต่ล่ะครั้งก้อห่างกันประมาณครั้งล่ะ 15 วัน รึเปล่าค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ นี่ถ้าไม่ได้เข้ามาดูข้อมูลที่นี้คงจะยังงงอยู่กับหลาย ๆ เรื่องค่ะ
   แล้วที่เกาะพะงันเนี๊ยก้อหาที่ซื้อเมล็ดผัก กับปุ๋ยไม่ได้เลย หายากมาก ๆ ต้องขึ้นฝั่งอย่างเดียว

.. ขอบคุณอีกครั้งค่ะ .. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 07:55:43 PM โดย Emm » บันทึกการเข้า
pintong
Hero Member

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 06:11:15 AM »

รับทราบครับ
การใส่ปุ๋ย เข้าใจถูกต้องแล้วครับ
ถ้ายังไม่เข้าใจก็สอบถามได้ตลอดครับ
Emm
Newbie
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 05:35:54 PM »

.. ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ..

งั้นเอาเป็นชุดเล็ก 180 มาทดลองก่อนค่ะ

ส่วนเมล็ดผักก้อ เรดโอ๊ค กรีนโอ๊ค แล้ว ก้อ คอส เอาอย่างล่ะถุง 

ทั้งหมดก้อ 180 + 60 = 240 บาท ถูกต้องน่ะค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนึ้จะไปโอนเงินค่ะ
   โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบพร้อมกับ PM ที่อยู่จัดส่งไปให้น่ะค่ะ

ขอถามอีกข้อค่ะ ปริมาณปุ๋ยที่ใช้ผสมกับน้ำในแต่ล่ะครั้ง อยู่ที่ประมาณ 3-5 ซีซี ต่อน้ำหนึ่งลิตรใช่มั๊ยค่ะ
   การใส่ปุ๋ยแต่ล่ะครั้งก้อห่างกันประมาณครั้งล่ะ 15 วัน รึเปล่าค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ นี่ถ้าไม่ได้เข้ามาดูข้อมูลที่นี้คงจะยังงงอยู่กับหลาย ๆ เรื่องค่ะ
   แล้วที่เกาะพะงันเนี๊ยก้อหาที่ซื้อเมล็ดผัก กับปุ๋ยไม่ได้เลย หายากมาก ๆ ต้องขึ้นฝั่งอย่างเดียว

.. ขอบคุณอีกครั้งค่ะ .. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.. คุณภาณุ โอนเงินเรียบร้อยแล้วน่ะค่ะ .. PM ที่อยู่จัดส่งไปให้แล้วด้วยค่ะ ..
pintong
Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 07:18:10 PM »

พรุ่งนี้ผมจะส่งให้ครับ
ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 11
  พิมพ์