1-2-hydro
มิถุนายน 22, 2018, 10:18:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
ต้องการกลับหน้าหลัก กด www.1-2-hydro.com

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกผัก ไฮโดรโปนิกส์ แบบง่ายๆ หลายวิธีการ( เพิ่ม 26/8/57)  (อ่าน 223808 ครั้ง)
Sukanya
Newbie
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:47:45 AM »

ขอคำแนะนำ กรณีผักเป็นรากเน่าด้วยค่ะ จะป้องกันยังไงได้บ้างคะ ผักกาดเป็นหมดทั้งแผงเลยค่ะ ต้องทิ้งหมด อากาศร้อนจัดค่ะ
ส่วนมะเขือเทศ ก็ทรงตัว รากเป็นสีน้ำตาล ไม่ตายแต่ก็ไม่โตค่ะ
pintong
Administrator
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 03:04:27 PM »

ตอนผสมสารละลาย เพื่อเตรียมใช้ปลูกเสร็จแล้วต้องวัดกรดด่าง ให้ได้ 6 ครับ ถ้าไม่ได้ ต้องปรับจนได้ ถึงจะเอาพืชลงปลูก
ส่วนมากถ้า กรด-ด่าง ได้ ประมาณ 6 ก็ไม่ค่อยเป็นครับ

อิกประการหนึ่ง น้ำ จะต้องไม่ให้อุณหภูมิสูงเกิน ประมาณ 27 องศา ถ้าอุณหภูมิน้ำสูงเกิน รากจะเน่า ตลอดครับ
วิธีป้องกัน คือ หาอะไร มาบังส่วนที่บรรจุน้ำไว้ ไม่ให้กระทบความร้อนโดยตรง ( บัง 2 ชั้น )

ถ้ารากเป็นสีน้ำตาล ก็ ผิดปกติละครับ ปลูกใหม่ครับ อย่าให้ ส่วนน้ำร้อนมากจนเกินไป ถ้าจำเป็น อาจใช้ถุงพลาสติค ใส่น้ำ ซัก 300 ซีซี
มัด เอาใส่ ตู้เย็น ช่องเย็นจัดตอนกลางคืน จนเป็นน้ำแข็ง พอตอนกลางวันน้ำในแปลงร้อนจัดมาก ก็เอาถุงน้ำแข็งมาแช่ครับ
จะทำให้เย็นลง และสารละลายไม่เปลี่ยนคุณสมบัติ พอตอนกลางคืนก็เอาไปแช่ตู้เย็นใหม่ครับ

ถ้าปลูกใหม่ให้ล่างแปลงปลูกให้สะอาดนะครับ
Sukanya
Newbie
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 03:15:56 PM »

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ล้างแปลงผักสลัดทิ้ง เริ่มเพาะใหม่แล้วค่ะ
ถ้าใช้น้ำยากันรากเน่าผสมในน้ำปุ๋ยจะได้ไหมคะ
ผักที่ปลูกแล้วยังดีอยู่คือ แตงกวา กับถั่วพลู รากขาวสวยและรากเยอะค่ะ แต่กลัวจะเป็นเหมือนมะเขือเทศ
pintong
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 03:49:10 PM »

สวัสดีครับ
ถ้าปลูกแบบน้ำไม่หมุนเวียน ใส่เชื้อไตรโคเดอร์ม่า กันรากเน่าไม่ได้ครับ เพราะเชื้อจะเจริญบนผิวน้ำ ทำให้รากไม่ได้อากาศ
แต่ถ้าเป็นน้ำไหลเวียน ใส่ได้ครับ

ถ้ารากเน่า ที่เกิดจากเชื้อ ก็ใส่ยาได้ แต่ไม่ทราบจะใช้ยาอะไรครับ
ที่ปลอดภัยก็เป็น ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ หรือ ใช้ โอโซน ครับ
หรือใช้คลอรีน ที่เป็น แคลเซียม นะครับ ไม่ใช่ คลอรีน ที่เป็น โซเดียม
ผมคิดว่ารากเน่าเกิดจาก น้ำร้อน และมีสภาพ กรด-ด่างไม่เหมาะสมมากกว่าครับ
winai injan
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:42:50 PM »

สวัสดีครับ
ถ้าปลูกแบบน้ำไม่หมุนเวียน ใส่เชื้อไตรโคเดอร์ม่า กันรากเน่าไม่ได้ครับ เพราะเชื้อจะเจริญบนผิวน้ำ ทำให้รากไม่ได้อากาศ
แต่ถ้าเป็นน้ำไหลเวียน ใส่ได้ครับ

ถ้ารากเน่า ที่เกิดจากเชื้อ ก็ใส่ยาได้ แต่ไม่ทราบจะใช้ยาอะไรครับ
ที่ปลอดภัยก็เป็น ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ หรือ ใช้ โอโซน ครับ
หรือใช้คลอรีน ที่เป็น แคลเซียม นะครับ ไม่ใช่ คลอรีน ที่เป็น โซเดียม
ผมคิดว่ารากเน่าเกิดจาก น้ำร้อน และมีสภาพ กรด-ด่างไม่เหมาะสมมากกว่าครับ
Sukanya
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:48:34 PM »

ไปดูใน Home Pro เห็นมี ไคโตซาน บี1 กันรากเน่า กันเชื้อรา เร่งราก แต่จำยี่ห้อไม่ได้ค่ะ
ที่ปลูกเป็นแบบน้ำไม่หมุนเวียนค่ะ ลองดูมะเขือเทศที่เหลืออยู่เริ่มมีรากงอกใหม่เล็กน้อยแล้วค่ะ
pintong
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 01:13:46 PM »

ไคโตซาน และ บี 1 ครับ ลองใส่แต่น้อยก่อนครับ (น้อยต้น) ไคโตซานจะป้องกันเชื้อราได้ ต้องมีอัตราส่วน ของมันครับ
ถ้าน้อยเกินก็ป้องกันไม่ได้
VALUE
Newbie
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:38:40 AM »

ผมเอารูปการปลูกผัก ไฮโดรโปนิกส์ แบบง่ายๆ มาให้ดู ครับ

เป็นรูปการปลูกแบบในน้ำโดยตรง และแบบในวัสดุปลูก

เป็นแปลงปลูกในน้ำที่ใช้ท่อ pvc ทำ มีถังใส่สารละลายอยู่ข้างล่าง
ใช้พลาสติกดำคลุม กัน กระทบแดดโดยตรง เพื่อไม่ให้ร้อนมาก

แปลงปลูกใช้โฟมเนื้อละเอียด เจาะรู และต่อท่อสารละลาย เข้า 4 เส้น
โดยแปลงปลูก วางอยู่บนที่รองรับ ในกะบะน้ำ ซึ่งปริ่มน้ำพอดี

ข้างใต้แปลงมีท่อน้ำล้น ต่อลงมาให้ตกใส่ถัง ข้างในแปลง บุด้วยโฟมหนา 1 นิ้ว โดยรอบ
และ เอาพลาสติกดำปูทับอิกที ถึงจะใส่น้ำลงไป จนล้นออกจากท่อล้น

แปลงปลูกมุงหลังคา ง่ายๆ ใช้พลาสติกที่กรองรังสี uv มุง

ถั่วผักยาว และ แตงกวา ที่ปลูกในวัสดุปลูก ทราย + แกลบดิบ
รดด้วยสารละลาย จากท่อน้ำน้ำหยด

วัสดุปลูกอยู่ในถุงสีขาว

มะเขือเทศที่ปลูกในน้ำ แบบไม่เติมอากาศ อาศัยช่องว่างประมาณ 1-2 นิ้ว
เพื่อให้ราก พัฒนาเป็นรากอากาศ

ผักสลัดที่ปลูกแบบไม่หมุนเวียนเหมือนกัน ข้างล่างเป็นกะละมังใส่สารละลาย

มะเขือเทศปลูกในน้ำเหมือนกัน แบบไม่หมุนเวียน
ต้นนี้ถูกเพลี้นกิน โปรดสังเกตุใบ หงิกงอ ถ้าอากาศร้อนก็จะมีเพลี้ยมาก

วันหลังผมจะถ่ายรายละเอียดต่างๆมาให้อิก
ถ้าท่านใดสนใจ กรุณาสอบถามรายละเอียดได้ครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   ทำแบบนี้  ก็เหมาะดีเหมือนกัน  น๊เนี๊ยะ  ก็เปงความรู้อีกอย่าง  อ๊น๊   ขยิบตา ขยิบตา
sports

Post By Sport Basketball OnlySBO
pintong
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 08:52:26 AM »

ผมเอารูปต้นแมงลัก ( ที่กินกับขนมจีนน้ำยา ) มาให้ดูครับ
11/6/55

ปลูกในตะกร้าใส่ผลไม้ เอาโฟมบุข้างในกันความร้อน
แล้วเอาพลาสติคดำรองอิกทีหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 08:47:09 AM โดย pintong » บันทึกการเข้า
Kamera
Newbie
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:51:10 AM »

สวัสดีค่ะ กำลังต้องการข้อมูลการปลูกโดยไม่เติมอากาศแบบนี้อยู่เลยค่ะ พอดีว่ากำลังทำรายงานเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่
รบกวนถามหน่อยนะคะว่า
-ตัวกะละมังที่ใส่สารละลายข้างล่างนี่ควรจะสูงขนาดไหนคะ
-การปลูกแบบนี้คือเราไม่ต้องเติมน้ำเพิ่มใช่มั้ยค่ะ ถ้าอย่างนั้นตลอดการปลูกต้นนึงนี่มันจะใช้น้ำเยอะประมาณขนาดไหนคะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ ตอนแรกพยายามหาข้อมูลการปลูกวิธีนี้อยู่ หาไม่ค่อยเจอเลย ส่วนมากมีแต่ต้องเติมอากาศ จนตอนแรกเกือบจะถอดใจไปแล้วค่ะ โชคดีมากมาเจอพอดี  ยิ้ม
pintong
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 03:38:01 PM »

สวัสดีครับ

เอากล่องเบียร์มาทำ พับลงให้สูงประมาณ 6 นิ้ว เอาโฟมบุข้างใน แล้วเอาถุงพลาสติคดำรองข้างใน ปลูกผักสลัด 1 ต้น ครับ
ถ้าผักอายุ 45 วันไม่ต้องเติมน้ำครับ เติมแต่ปุ๋ยไปเรื่อยๆ นอกจากอากาศร้อนแห้งมาก ก็ต้องเติม ให้มีน้ำประมาณ 1/4 ของ
ปริมาณความยาวรากทั้งหมดครับ
หัวใจสำคัญ คือ สภาพ กรด - ด่างครับ

ขอให้ อ่านดู หลายๆหัวข้อนะครับ เพราะผมเขียนไว้ไม่ค่อยเป็นระเบียบ
ขอบคุณครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 03:05:35 PM »

รูปวิธีการเอากล่องเหล้ากล่องเบียร์มาทำที่ปลูกผัก
ถ้าปลูก คะน้า จะได้ 5 ต้น ผักสลัด จะได้ 1 ต้น กลาง

ขีดเส้นแบ่งครึ่งกล่อง เพื่อจะ พับทบเข้าข้างใน

ใช้กรรไกรหรือมีดตัดลงมาถึงรอยขีดครึ่งกล่อง

เอาไม้บรรทัดวาง เพื่อจะได้ทบเป็นแนวตรง ทบออกด้านนอกก่อนให้เป็นรอย

แล้วพับทบเข้าด้านใน

พับจนสนิทกับข้างกล่อง

พับลงทั้ง สี่ด้าน

ตัตโฟมใส่ให้ต่ำกว่าขอบกล่องที่พับประมาณ 1 นิ้ว

ลักษณะของฝา เจาะช่องปลูก 5 ช่อง ปลูกผักต้นสูงไม่เป็นพุ่ม
ถ้าเป็นพุ่มเช่น สลัด ปลูก ช่องกลางช่องเดียว แล้วเอาฟองน้ำยัดปิดช่อง
ที่ไม่ใช้ ด้วย

เจาะช่องสีเหลี่ยม ให้ขอบเฉียง สัก 2 ช่อง เพื่อเติมน้ำ-ปุ๋ย
และวัดสภาพ กรด - ด่าง

เอาถุงหิ้วพลาสติค ขนาด กว้าง 15 * 20 นิ้ว รองในกล่อง
กล่องนี้ จะจุน้ำ ประมาณ 5 ลิตร เวลาปลูก ต้องใส่น้ำ จนท่วมถึงขอบโฟม
เมื่อเริ่มปลูกใส่ปุ๋ย อย่างละ 15 ซีซี กวนให้เข้ากัน
แล้ว วัด กรด - ด่าง ให้ได้ 6 แล้วจึงเอา แผ่นโฟมปลูกลงวาง
เอาผักมาใส่ ก็เป็นอันเสร็จพิธี ไม่ต้องทำอะไร อิกประมาณ 10 วัน ค่อยเติมปุ๋ย
อิกอย่างละ 15 ซีซี แล้วกวนให้เข้ากัน และวัด กรด ด่าง ให้ได้ 6
นับไปอิก 15 วัน ให้เติมปุ๋ย อิก อย่างละ 25 ซีซี และวัดกรด-ด่าง ให้ได้ 6
ให้สังเกตุ ความผิด ปกติด้วย ถ้าวัด กรด-ด่าง ได้ บ่อย ยิ่งดี
ถ้าเป็นผักคะน้า จะต้องใส่ปุ๋ยมากกว่านี้( บ่อย กว่านี้ )
ให้สังเกตุดูระดับ น้ำ ปลายราก ควรจะอยู่ในน้ำ ประมาณ 1ใน3 ส่วนของรากทั้งหมด
ถ้าน้ำแห้งเร็วเกินไป ในระยะนี้ควรเติมน้ำเปล่าที่ผสมปุ๋ย อัตราส่วน 10 ซีซี ต่อ ลิตร เพื่อให้ รากส่วนปลาย
อยู่ในน้ำ 1/3 ของรากทั้งหมด
pintong
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:52:21 AM »

เพาะกล้าผัก และปลูกในกล่อง

Udorn
Newbie
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:24:24 PM »

สวัสดีครับเป็นมือใหม่อยากลองปลูกผักดูบ้าง
เพิ่งจะลองปลูกผักกาดกวางตุ้งเมือสองอาทิตย์ก่อนแต่ปลูกลงดินครับก่อนที่จะมาเจอเว็บนี้ของพี่ภาณุ
เลยอยากลองปลูกแบบไม่ใช้ดินดูบ้าง ยิ้มกว้างๆ
pintong
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:26:27 PM »

ยินดีต้อนรับครับ
ลอง พยายามอ่านดูครับ บางทีอาจจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อย ถ้าไม่เข้าใจก็เชิญสอบถามได้ครับ
ยินดีตอบคำถามครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11
  พิมพ์