1-2-hydro
ธันวาคม 15, 2017, 11:06:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สอบถาม สินค้า หรือปัญหาอื่นๆ เชิญ โพส ได้เลย หรือ ติดต่อ โดยตรงที่
084-7394128
หรือ parnu@1-2-hydro.com
ต้องการกลับหน้าหลัก กด www.1-2-hydro.com

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกผัก ไฮโดรโปนิกส์ แบบง่ายๆ หลายวิธีการ( เพิ่ม 26/8/57)  (อ่าน 214304 ครั้ง)
pintong
Administrator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:59:27 AM »

ผมทำรูปใหญ่เหมือนคุณภาณุไม่เป็นครับ
สวัสดีครับ
รูป ผมย่อลงเหลือขนาด 480*360 ครับ
จากรูปมันเป็นลักษณะ ยืดหาแสงแดดครับ มันจะเริ่ม ยืดเสียทรงตั้งแต่ตอนเพาะกล้าแล้วครับ ผมถึงบอกว่า
ตอนมันเริ่มงอก นิดๆ ให้เอาใส่ฟองน้ำแล้วเอาไปวางไว้ให้ได้รับแสงแดดมากๆรดน้ำให้ชุ่ม ต้นมันจะได้ไม่ยืดครับ
การที่ต้นขาดปุ๋ยเป็น 10 วัน ก็เป็นอย่างนี้แหละครับมันจะผอม แกรน
อันนี้ก็เติมปุ๋ยแล้วเลี้ยงมันไปเรื่อยๆ ลองเพาะเมล็ดใหม่อิก ผมว่า คงดีกว่านี้มากทีเดียว เพราะเริ่มได้ประสบการณ์แล้ว
pintong
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:35:05 AM »

รูปผักสลัด ที่ปลูกแบบ น้ำไม่หมุนเวียน และไม่เติมอากาศ
ปลูกในแจกันเซรามิก เพียงแค่คอยเติม สารละลายเท่านั้นครับ

เติมสารละลาย ทั้งหมด 3 ครั้ง ครั้งที่ 1 เมื่อเริ่ม ปลูก 3 ซีซี ต่อ ลิตร
ครั้งที่ 2 เมื่อ อายุ 15 วัน 6 ซีซี ต่อ ลิตร
ครั้งที่ 3 เมื่อ อายุ ประมาณ 25 วัน 10 ซีซี ต่อ ลิตร
ก่อนจะเก็บรับประทาน ให้เปลี่ยนเป็น น้ำ เปล่าๆ ก่อน ประมาณ 3 วัน

อนึ่ง การเติมสารละลาย ให้ อ่านจากคำแนะนำของผม ในกระทู้นี้ ก่อนนะครับ
เพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้น้ำท่วมราก เพราะเป็นการปลูกแบบให้พืชปรับตัว
ให้รากธรรมดาเป็นรากอากาศ

ไม่วัด ค่า EC ไม่วัดค่า กรด - ด่าง เพราะปุ๋ยของผม ถ้าผสมกับน้ำปะปา มาตรฐานโดยทั่วๆไป
ตามอัตราส่วนนี้ ก็ จะได้ ค่า ต่าง ๆ ที่ พอดี ที่จะใช้ได้โดยไม่เกิดปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 03:20:28 PM โดย pintong » บันทึกการเข้า
jukgree
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 06:33:46 PM »

ขอบคุณมากครับ  งั้นก็ผมน่าจะเข้าใจถูกแล้วครับว่าต้นกล้ายืดออกหาแสงจริงๆ  เพราะตอนผมเพาะต้นกล้าผมไม่ได้เอาไปออกตากแดดทั้งวันเหมือนที่คุณภาณุแนะนำครับเนื่องจากพื้นที่หอพักไม่เอื้ออำนวยต่อการรับแสงแดดทั้งวัน เดี๋ยวทดลองปลูกครั้งต่อไปจะนำการบ้านมาส่งอีกนะครับ  อนาคตได้ย้ายกลับขึ้นเหนือจะแวะไปเที่ยวที่บ้านครับ อยากปลูกสตอเบอรี่มากๆครับ  ขอบคุณมากนะครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 07:12:04 PM »

ขอบคุณมากครับ  งั้นก็ผมน่าจะเข้าใจถูกแล้วครับว่าต้นกล้ายืดออกหาแสงจริงๆ  เพราะตอนผมเพาะต้นกล้าผมไม่ได้เอาไปออกตากแดดทั้งวันเหมือนที่คุณภาณุแนะนำครับเนื่องจากพื้นที่หอพักไม่เอื้ออำนวยต่อการรับแสงแดดทั้งวัน เดี๋ยวทดลองปลูกครั้งต่อไปจะนำการบ้านมาส่งอีกนะครับ  อนาคตได้ย้ายกลับขึ้นเหนือจะแวะไปเที่ยวที่บ้านครับ อยากปลูกสตอเบอรี่มากๆครับ  ขอบคุณมากนะครับ

ครับ ยินดีครับ
pintong
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 03:18:45 PM »

ผมมีรูปมาเพิ่มครับ

สองรูปนี้เป็นรูป ผักสลัดน้ำ หรือ watercress ครับ
ปลูก แบบ Hydroponic

ผักสลัดแรดแรปิด ปลูกในภาชนะดินเผาครับ

ทั้งหมดเป็นการปลูกแบบน้ำไม่หมุนเวียนและไม่เติมอากาศครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 09:43:00 AM โดย pintong » บันทึกการเข้า
pintong
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 09:46:03 AM »

เพิ่มรูปครับ

ทั้งหมดเป็นการปลูกแบบน้ำไม่หมุนเวียนและการเติมอากาศครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 09:48:14 AM โดย pintong » บันทึกการเข้า
pintong
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:28:40 PM »

ปลูกสะระแหน่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 11:52:15 AM โดย pintong » บันทึกการเข้า
mangngow
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 02:05:14 PM »

สวัสดีครับ ผมชื่อเข็มเพชร์ นะครับ
จากศูนย์พัฒนาเด็ก TH-615
ที่ผมสั่งปุ๋ยไป 5 ชุดครับ

ผมขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ

คือ ผม พึ่งจะเริ่มศึกษานะครับ เป็นความของคุณภานุ ให้กำลังใจมากเลยครับ เพราะว่ามาจากประสบการณ์
ผมไปอ่านคู่มือของ กระทรวงเกษตร แต่ว่ามันยังไม่จุใจ
แล้วก็นำไปใช้จริงไม่ได้เลย
ถ้าได้ปุ๋ยแล้ว ผม ก็จะ เริ่ม ศึกษาอย่างจริงจัง   ติดขัด ตรงไหน ผมขออณุญาติ สอบถาม ด้วยนะครับ 
     ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

pintong
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 07:57:36 PM »

สวัสดีครับ
ผมส่งปุ๋ยให้แล้วครับ วันนี้ (29/3/55) ถ้าไม่เข้าใจ ถามได้ตลอดครับ ไม่ต้องไปเคร่งครัดกับคู่มือมากครับ
สิ่งสำคัญที่สุดคือ ค่าความเป็นกรด-ด่างครับ ก่อนจะปลูกต้องวัดค่าความเป็นกรด-ด่าง ก่อนเสมอ
และคอยวัดบ่อยๆ ปุ๋ยถึงไม่เติม มันก็โตครับ แต่อาจจะช้าเท่านั้น ปลูกกับน้ำเปล่าๆก็ได้ครับไม่ตาย แต่โตช้า
ปลูกผักไฮโดรโปนิกส์มันไม่ยากครับ ที่มันยากก็ตรงที่ต้องทำความเข้าใจกับภาษาของนักวิชาการ ซึ่งต้องทำให้มัน
ยากเข้าไว้ ถ้ามันง่ายๆ ก็ดูจะไม่สมศักดิ์ศรี ความจริงมันก็ลอกเขามาทั้งดุ้นแหละครับ ลองไปดูที่นักวิชาการปลูกครับ
มันเข้าท่าจริงๆ บางครั้งสิ่งที่มันพูดไป ตัวมันเองยังไม่เข้าใจเลย
Sukanya
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:10:28 AM »

สวัสดีค่ะ ดิฉันสุกัญญา สมาชิกใหม่เมื่อ 2 วันก่อนค่ะ
สั่งซื้อปุ๋ยแล้ว 3 ชุด ตอนนี้กำลังเพาะเมล็ดอยู่ ปุ๋ยมาคงได้ลองปลูกดู มือใหม่เหมือนกันค่ะ
หากมีข้อสงสัย ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
pintong
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 03:02:34 PM »

ผมส่งปุ๋ยแล้วครับ ถ้าไม่เข้าใจตอนไหนถามได้คลอดครับ ยินดีตอบครับ
Sukanya
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 03:32:34 PM »

ปกติต้นกระเพา สะระแหน่ โหระพา สามารถให้กิ่งแก่ปักชำ เพื่อปลูกลงดินได้
หากนำกิ่งแก่มาแช่น้ำให้รากงอก จะปลูกในน้ำได้หรือไม่ค่ะ หรือต้องเพาะเมล็ดอย่างเดียว
หากได้ ระหว่างเพาะเมล็ด กับ ชำกิ่งปลูก อย่างไหนจะดีกว่ากันคะ
pintong
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 08:25:49 PM »

ปกติต้นกระเพา สะระแหน่ โหระพา สามารถให้กิ่งแก่ปักชำ เพื่อปลูกลงดินได้
หากนำกิ่งแก่มาแช่น้ำให้รากงอก จะปลูกในน้ำได้หรือไม่ค่ะ หรือต้องเพาะเมล็ดอย่างเดียว
หากได้ ระหว่างเพาะเมล็ด กับ ชำกิ่งปลูก อย่างไหนจะดีกว่ากันคะ
สวัสดีครับ
กระเพา สะระแหน่ โหระพา ผมใช้ชำกิ่งทั้งนั้นครับ โดยเอาชำกับฟองน้ำ ที่ตัดเป็นก้อน 1*1 นิ้วเจาะรูตรงกลาง
เอากิ่งมาเสียบ วางในถาด รดน้ำให้ชุ่ม รากงอก ก็เอามาปลูกในกล่องครับ
ถ้าเพาะเมล็ด ต้นจะสูงไม่เป็นพุ่มครับ แต่อายุจะยืนกว่า ใช้ได้ ทั้งสองวิธีครับ เพียงแต่ ทรงต้นไม่เหมือนกัน
และไม่มีรากแก้วเท่านั้น (เฉพาะพืชมีรากแก้ว)
ขอบคุณครับ
Sukanya
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:54:48 PM »

สวัสดีค่ะ คุณภาณุ
1 อยากทราบเกี่ยวกับปุ๋ย แคล-โบ-รัส ที่คุณภาณุจำหน่าย อยากทราบ คุณสมบัติ และวิธีใช้ (กรณีปลูกลงดิน กับ ปลูกไฮโดร )
2 หากสั่งซื้อปุ๋ย แคล-โบ-รัส และเมล็ดผักกาดยักษ์ 20 เมล็ด ต้องโอนเงินเท่าไรคะ (รวมค่าจัดส่งแล้ว)
pintong
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 03:01:10 PM »

สวัสดีค่ะ คุณภาณุ
1 อยากทราบเกี่ยวกับปุ๋ย แคล-โบ-รัส ที่คุณภาณุจำหน่าย อยากทราบ คุณสมบัติ และวิธีใช้ (กรณีปลูกลงดิน กับ ปลูกไฮโดร )
2 หากสั่งซื้อปุ๋ย แคล-โบ-รัส และเมล็ดผักกาดยักษ์ 20 เมล็ด ต้องโอนเงินเท่าไรคะ (รวมค่าจัดส่งแล้ว)
สวัสดีครับ
1. แคล-โบ-รัส เป็นแคลเซียม+โบรอน+เหล็ก ไม่ใช่ปุ๋ย ครับ เป็นแร่ธาตุอาหารเสริม กรณีพืชขาดธาตุอาหาร เช่นอยู่ในช่วงออกดอก หรือ ในฤดูหนาว ที่พืชบางอย่าง อาจจะต้องการแร่ธาตุ แคลเซียม+โบรอน+เหล็ก เพิ่ม หรือ มะเขือเทศ ที่ต้องการแคลเซียมมาก ครับ
2. สำหรับปุ๋ย ไฮโดรโบนิกส์ คือ ปุ๋ย ที่มี 2 ขวดๆ ละ 1 ลิตร คือ A + B ครับ ราคา 180 บาท รวมค่าส่ง แล้ว ซึ่งถ้าปลูกลงดินก็สามารถ เอาผสมน้ำรดได้ครับ โดยรดแต่น้อยๆ( เพราะไม่ต้องการให้สิ้นเปลืองถ้าน้ำปุ๋ยจะซึมผ่านเลยรากพืชไป ) สำหรับเมล็ดพันธ์ แถมฟรีได้ ครับ
โดยตอนสั่งซื้อกรุณา ระบุด้วยว่าขอให้แถมเมล็ด เพราะผมจะลืมครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 11
  พิมพ์